Cái giá phải trả khi không cách ly và kiểm dịch cá mới

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm nuôi cá vàng - cá chép - koi' bắt đầu bởi koilover, 21/2/10.

1. koilover

koilover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    Cái chết của con cá này hy vọng sẽ thức tỉnh tất cả các bạn khi đưa cá lạ vào hồ mà không cách ly kiểm dịch cá mới.

Đây là một em sanke đực 65cm đã ra đi vào ngày hôm qua, em này bị lây bệnh từ cá mới đưa vào mà chủ quan không kiểm tra bệnh tật rõ ràng. Cái chết của em này đã thay đổi hết toàn bộ quan niệm về cách thức lựa chọn, kiểm dịch cá cũng như cách vận hành hồ cá hiện tại của aqualike.

Kinh nghiệm của aqualike sau vụ này là :
    - Không lựa chọn cá từ nguồn gốc không rõ ràng.
    - Không được thả ngay vào hồ nếu không qua quá trình cách ly kiểm dịch đúng tiêu chuẩn trong vòng 14-21 ngày để đảm bảo cá không bị ký sinh trùng, KHV ...

Nếu không toàn bộ hồ cá của bạn có thể ra đi hết chỉ trong vòng 1 tuần.

Last edited by a moderator: 22/2/10
    doandu, MinhOCC and longbeo like this.
  2. tiktak666

tiktak666 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    ôi... chú Koi đó chết rồi hả bác... chia buồn cùng bác :(

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Năm mới đã phải chia buồn với anh Dương rồi . ~X(

Last edited: 22/2/10
  4. HồngDiệp

HồngDiệp Banned

Thích đã nhận:
    3
    Diệp chỷ có thể gửi lời chia buồn sâu sắc nhất đến bạn mà thui ,

5. khietnhung

khietnhung Active Member

Thích đã nhận:
    4
    thiệt là quá buồn, đúng là ồng nhan bạc phận.hic.chia buồn cùng bạn

6. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Hix! Xin chia buồn cùng bác aqualike! Thằng em vừa ra đi hoành tráng thế cơ mà! Cũng phải cảm ơn vì bác đã cảnh giác giúp AE, lâu lắm rồi em cũng quên thói quen cách ly cá mới trước khi thả, bây h phải nhớ lại thôi!
    Em nghe các pro nói thì những giống cá lớn, đặc biệt là dòng Koi, chép, 3 đuôi nếu có bệnh cũng ủ rất lâu, có thể người bán cá biết nhưng làm sao họ phải bảo mình chứ!
    Cho nên các bác âý bảo em trước ,khi thả cá mới vào bể, phải thả riêng cá vào chậu nước có pha nước muối nhạt, công thức thì là 1/100, nhưng mà đơn giản thì cứ nhạt hơn mình nấu canh 1 tí là được, nhớ ko được mặn quá ko là có cá nấu canh luôn, thả cá vào tầm 1h rồi mới thả vào bể với cá cũ, khi thả vào rồi nếu cẩn thận thì cho thêm vào vài viên penixilin, khoảng 3 viên/ 1m3 nước, đập nhỏ, rải đều xuống bể!
    Em không biết bác nào biết bài này chưa, hoặc có bài nào hay hơn thì chỉ bảo để AE tham khảo với!

7. koilover

koilover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    Cảm ơn longbeo, cá koi cũng tiềm ẩn nhiều bệnh lắm như ký sinh trùng, virus, khuẩn gây bệnh, với virus thì không chữa được chỉ phát hiện ra rồi bỏ thôi. Để phát hiện hết các loại này thì cần có thời gian, trang bị kính hiển vi và làm một vài thủ tục hơn nữa cá mới về nếu trải qua quá trình vận chuyển dài thì thường phải qua quá trình dưỡng cá ... do vậy phải cách ly cá để dưỡng và kiểm tra ít nhất từ 2-3 tuần. Nếu không chỉ sơ sẩy một chút thôi thì TOÀN BỘ hồ cá của bạn sẽ có thể ra đi rất nhanh. Nếu bạn có những con cá 70-80cm sau vài năm gắn bó mà có thể bị chết ??? nếu chưa bị chết lần nào thì bạn sẽ có thể koi thường nhưng, chỉ cần một lần như mình thôi thì như mình đã nói "đã thay đổi hết toàn bộ quan niệm về cách thức lựa chọn, kiểm dịch cá cũng như cách vận hành hồ cá hiện tại". Hy vọng các bạn có thể học được bài học này mà không phải trả giá như mình.

doandu, MinhOCC, rua and 1 other person like this.