cái hồ này chơi thủy sinh được hem ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi antiloving, 24/11/07.

1. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    tình hình đang rất là tình hình !

thằng cu bạn của em, sau khi em nói cho nó nghe về ABV, nó lên tìm hiểu và sau 1 thời gian nó quyết định làm 1 cái hồ thúy sinh để lên kinh nghiệm.

Nhưng ------ ngặt 1 nổi là nó chưa có money mua hồ, nhà nó giờ có 1 hồ nhỏ-- cái hồ nó đang nuôi bettas ép đẻ. cỡ 45d x 35c x 30 r, kính 5mm, đáy 5mm luôn. cái hồ mà dạng lục giác ngày xửa ngày xưa đó . mà hồ nó hơi bị bong keo, nó dán silicon lại rùi nên nhìn cũng tạm được(nghe nó nói là tạm được chứ em chưa qua kiểm chứng). giờ anh em ABV cho mình hỏi, nếu nó chơi thủy sinh bằng cái hồ đó có ổn ko ? mà nếu chơi thì nên chơi cây gì cho nó .... đẹp và rẻ với dân amateur như nó.

cảm ơn anh em ABV !!! để mai em qua nhà nó chụp hình cái hồ rùi up lên cho anh em xem !

2. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    hic!nói chung chung wa' à,nếu bạn ấy muốn kinh tế 1 chút thì có 1 cách!
    Mua 1 cái hồ mới:30k(3 tấc),1 cây quạt:35k,1 chút moss:50k,1 ít đá:5k,1 ít sỏi làm nền,10k!
    Tổng cộng: 130k
    Một thời gian sau là đẹp,chắc 1,2 tháng wa!
    Vậy là cơ bản lắm rồi đó,từ từ mà tốn thêm tiền tiếp nha!

3. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cái hồ đó thì mình thấy làm cũng ok, chỉ có điều là hồ dạng lục giác kiểu xưa rồi nên làm nhìn ko đẹp ăắm.
    à, mua cây quạt 35k chi vậy nè ? moss làm cái gì nhỉ ? hem rành mấy cái nì lắm.

nhà mình cũng có 1 hồ thủy sinh nhỏ cỡ 40, mà là của ông cậu mình !

4. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bể cỡ nào chả được hả bạn :D còn chủ yếu là bạn nuôi loại gì và chơi cây gì :D chơi chân châu nhật ... đẹp nhưng đắt thui ! nói chung ... còn tùy vào túi xiền :D

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Nghe bạn kể thì:
    -Hồ lục giác tuy theo thông số ko bé lắm, nhưng khi bắt đầu chơi rêu hau cắt cắm như TCN,NMC......thì....mau nản do góc nhìn hạn chế nếu ko nói là mất đẹp bởi các góc cạnh gây nên.
    -Còn nếu vẫnquyết chí chơi thì: với hồ bé có thể kiếm cục đá hình chỏm núi để vô xong trồng trân châu nhật (loại này ko dành cho amater ^_^) hay ngưu mao chien lùn là ổn rùi.
    Tổng kinh phí có thể:........ko bít bao gồm 2kg phân bên anh codai bán + 10kg sỏi thêm cục đá với ít cây như mình nói là ok rùi ^_^

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    mos là rêu í mà :D, mos phát triển tốt ở nhiệt độ thấp ( 29 trở xuống ) nên phải xài quạt.
    Góp ý tí là rêu thì khỏi mua, nếu không bon chen thì xin loại thường như java thì ai cũng có :p

7. philong2002vt

philong2002vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn chua hiểu ý của a ấy mà đã bác bỏ ý kiến của người khác rồi. mua rêu về chơi cũng rất là đẹp và dễ sống. nếu trồng cây thủy sinh thì phải có nền trộn hoặc ada chứ

8. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, hồ nhà em D80 R40 C50 kính có 3ly, em setup hồ được 3 tháng rùi, nghe các bác bảo cầm xô đúng cạnh bể em sợ quá. Cái thằng làm bể cho em nói như đinh đóng cột là vô tư không sao..hic..hic. Em đâu có tiếc tiền làm bể đâu cái thằng làm bể ác quá.. Em dán bể ở phố Hàng Đậu

9. giangdinhtt

giangdinhtt Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ này chơi thủy sinh được đó (nhưng chỉ chơi được những cây nhỏ, dễ trồng thôi), người ta còn chơi cả hồ nano nữa mà (kích thước chưa bằng 1 bàn tay nữa ...

10. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    quá xá liều, hồi trước có một lần mình bị nổ hồ cũng vì không có kinh nghiệm: hồ 1m,0.6,0.6 phân tự trộn, nước vào 3/4 hồ thì nó nổ bùm 1 phát, vậy là đi toi cái hồ.

11. jmsjbm

jmsjbm Member

Thích đã nhận:
    0
    Tự mình đi mưa kiến về mà làm một cái, có khó gì đâu chứ, ở nhà mình toàn tự lên thiết kế cho phù hợp với bố cục nhà rồi ra tiệm bảo nó cắt kiếng sẵn cho xong mua silicon về dán là có ngay một cái bể như ý muốn rồi.

12. vicHN

vicHN Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể kích cỡ vậy là trồng TS tốt rồi mà. Nhỏ xíu còn trồng được nhưng trồng bể nhỏ hơi khó về trang trí bố cục.