cái này là rêu gì vậy ghê quá cứu em với

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi chuongbis, 20/10/07.

1. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác ơi cứu em với cái hồ của em có cái rêu này ghê quá . nó chỉ bám vào những cây nào của em có màu xanh mà thôi còn những cây nào có lả màu khác thì kg bám . ban đầu thì chỉ một ít thôi nhưng bây giờ thì gần đầy hồ rồi hix hix

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đó là loại brush algae, phát sinh do hồ thừa dinh dưỡng, bạn nên cho cá ăn thật ít, không để thừa trong hồ, ngoài ra nên thay nước hồ đều đặt 30% 1 tuần...
    Bây giờ thì giảm AS xuống còn 6h 1 ngày, mổi ngày thay 30% nước và theo dõi trong vòng 1 tuần coi sao nha!
    Những lá cây bị dính nhìu tảo thì cắt bỏ luôn, cây sẽ ra lá mới khỏe hơn....

3. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    H2O2 bơm trực tiếp,đảm bảo sẽ chuyển thành màu đỏ trong 30',biến mất trong 1-2 ngày.
    Bị rêu này do cây của bạn kém phát triển do thiếu dd/ánh sáng,đâm ra cây ko hút dc dd khác trong hồ -> rêu.

4. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    cứu em với các chuyên gia

vấn đề này em đã hỏi một lần rồi nhưng nay xin hỏi lại vì sau một thời gian cắt bỏ và làm lại hồ mới hoàn toàn nhưng những thứ này vẫn tiếp tục đeo bám em cho đến ngày hôm nay , ban đầu thì ít nhưng càng ngày càng nhiều lại rồi , đèn 1 ngày bật 3 tiếng , nước 2 ngày thay 50% , bông lọc thay nước thì giặt lại và 1 tuần thì thay mới luôn . có ai là bác sĩ kg xin giúp em chữa bệnh này cho hồ được kg . xin cảm ơn rất nhiều

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bông lọc không nên giặt nhiều như vậy nhé bạn, thông thường thì mình 6 tháng giặt bông lọc 1 lần đó, giặt nhiều hệ vi sinh sẽ không ổn định thì nước sẽ đục và rêu hại sẽ phát sinh.
    Bạn không nên nuôi quá nhiều cá trong hồ nhé, dinh dưỡng thừa và ánh sáng yêú làm cho nó sinh ra bọn này đó.
    Bạn thay đổi chu ký ánh sáng của nó xem sao nhé. Ví dụ trước kia bật đèn từ 7h sáng đến 7h tối thì bây giờ ngược lại 1 thời gian xem sao.
    Mỗi tội bố, mẹ sẽ la sao lại bật đèn đêm vậy. hì
    Cá heo xanh nói đúng rồi đó, bạn nên cắt bỏ hoàn toàn những lá bị rêu hại đi, lá mới mọc sẽ đẹp hơn.

Last edited: 10/11/07
  6. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    nhưng bác có thể cho mình biết , ngoài những cách trên thì có thuốc hay la là cái gì đó bỏ vô cho tụi này chết hết được kg , vì cây thì em đã thay mới chỉ giữ lại những cây cũ kg bị rêu này cho cá ăn hồi trước ngày 2 lần bây giờ ăn ngày 1 lần , bông giặt sở dĩ em thay nhiều là vì ngoai bông lọc ra em còn rất nhiều thứ khác trong máy lọc như ống sứ , than hoạt tính .... còn tấm bông trên cùng chỉ dùn để ngăn rác nên em bỏ luôn .các chuyên gia ơi hixhix cứ mổi lần em thấy mấy cái rêu này là em đau bụng vô cùng