Cải tạo bể cá thành bể thủy sinh(bể đá)_cần tư vấn

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sayno, 26/10/07.

1. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cải tạo bể cá thành bể thủy sinh ( bể đá )

Có anh bạn có cái bể cá muốn cải tạo thành bể thủy sinh hỏi tôi mấy thứ , cũng ko rành lắm nên post bài lên đây hỏi mọi người

Bể cải tạo kích thước chứa nước 1,2x0,5x0.4 kính dày 5mm trước đã nuôi cá, do bể dán cầu kỳ nên ko muốn đổi bể khác mà muốn dán thêm đáy để giữ lại nguyên trạng bể cũ.

Nay có chút thắc mắc : kích thước ( chứa nước ) đó có thích hợp để làm một bể đá hay ko ? Đáy cần dán thêm kính bao nhiên mm để đảm bảo an toàn. Nếu có thực hiện dán thì nên dán kính ? mm và dán mặt trong hay mặt ngooaif bể để đảm bảo độ chắc

Tiêu chí đặt lên hàng đầu là cải tạo bể ( phương án mua bể mới quá đơn giản ko đề cập tới đây)

Anh chị em biết tư vấn giúp

Chúc cả nhà một kỳ nghỉ cuối tuần vui vẻ

2. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Theo ý riêng của mình, vì kích thước hồ bạn gần giống của mình, kính cũng chỉ có 5 ly, mình không dán thêm gì cả, nhưng mặt phẳng của mình là đặt trên nền nhà có lót mút nên tương đối an toàn, bạn nên chú ý đến điều này. Về chơi đá thì hồ mình cũng có cả đá và lũa, toàn bộ nền khoảng 35kgs(gồm cả đá và lũa). Chút kinh gnhiệm riêng hy vọng giúp bạn tham khảo. Thân

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    @ to sayno : có nhiều trường hợp kính 5 ly bị bể rồi. Nếu muốn chắc ăn thì anh nên dùng kính 8ly. Dán thêm thì không nên.
    Như anh tien378 nói nền + đá + lũa khoảng 35kg , thì nếu hồ đầy nước trọng lượng lên đến trên dưới 300kg - 1 con số không nhỏ. Anh nên cẩn thận. Đặt hồ cân bằng, đáy có mút.

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Nền, đá, lũa không nằm ở 35Kg đâu bạn :
    - Nền cho hồ bạn sẽ là 48Kg phân nền + 12 Kg sỏi
    - Nếu dùng đá trầm tích khoảng 30 - 40 Kg, nếu bộ đá igawui phải trên 100 Kg
    - Lữa nhẹ hơn tầm 20 Kg là hoành tráng rồi
    Do đó Nền, đá, lũa bạn phải dự trù khoảng 200 Kg, do chơi thủy sinh hay tham cây cá thường bỏ vào hồ rất nhiều, phải dự phòng. Bạn nên gia cố đáy 10 ly, đặt làm một chân sắt V6 có 2 thanh ngang ở giữa thường không yêu cầu thọ chỉ làm 1 thanh. Chân về phải đặt và kê thật phẳng (nên dùng thước nước để cân) thì mới đảm bảo.

5. philong2002vt

philong2002vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng co một bể kích thước cũng tương tự như bể của bạn. nhưng mà đáy 8 ly mà mình vẫn còn sợ buum , bạn hãy bỏ đáy cũ và thay bằng kính 10 ly đi. trước khi setup nhớ lót ván nhẵn và lót thêm một lớp mút (đệm cao su mới chắc được) chúc bạn mau có bể mới

6. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    Làm gì mà làm đến 2 chủ đề mà hỏi giống nhau y chang vậy,đinh spam bài hửm.

7. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn tất cả ý kiến của mọi ngừoi, bể đã được chỉnh ngon lành mà vẫn giữ nguyên 4 vách, hic hic

Tiền sửa đắt hơn tiền mua mới