Cải tạo phân nền! Mong các bác giúp đỡ.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Sword, 5/11/08.

1. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thưa các bác em có đôi điều muốn hỏi như sau.
    Em vừa setup lại cái bể 30x20x25 cách đây vài giờ.
    Trước đó, khi chưa biết tới aquabird, em đã có niềm đam mê này rồi, nhưng chưa có kinh nghiệm nên chỉ dám mua bể nhỏ, cây và nền đều do mấy bà chủ hàng xui.
    Sau khi vào aquabird em mới biết thêm nhiều mẫu setup bể và quyết định trồng lại bể với nhiều loại cây hơn.
    Nhưng cái dở của em ở chỗ là em vừa mới phát hiện ra là mình ko xử lý cái nền, mà chỉ trồng thêm cây vào.
    Hiện tại nền của em chỉ gồm có sỏi (loại bé bằng 2 lần hạt gạo ạ) và cái phân tròn tròn be bé bị xới lung tung, xuất hiện cả trên mặt sỏi (loại này cũng bé tương tự hạt sỏi, hình như là phân nước thì phải).
    Em thắc mắc không hiểu mấy cái cây hôm nay mới trồng liệu có trụ lại được với tình trạng nền như thế này ko ?
    Các bác làm ơn góp ý giúp em được ko ạ, thực sự là em ko hề muốn phải trồng lại cây chút nào, có cách nào để em cải tạo cái nền này ko. Em xin thú thật là em còn đang ham hố trồng thêm TCN trong cái hũ bé tí tẹo này...hic... Sắp tới em có ý định đầu tư thêm bình CO2 nữa, các bác thấy có cần thiết ko ạ :D Em xin cảm ơn ^^
    Và đây là hình ạ: Các bác đóng góp luôn cho em về bố cục nhé :p

Toàn cảnh đây ạ:

Và đây là tình trạng nền :(

2. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    phân nền trồi lên như vậy ko sao đâu bạn ah,đó hình như là phân hạt đài loan chứ ko phải phân nước(phân nước là phân ở dạng nước:D)cây của bạn đều là cây cắt cắm ko nên chơi trong hồ nhỏ thế này(vì sẽ phải cắt tỉa rất mệt),mún trồng trân châu nhật bạn nên đầu tư lại phần nền.dùng ada chẳng hạn,để cây cối thật đẹp thì nên đầu tư CO2...mình nghĩ hồ nhỏ thế này thì làm lại phân nền cũng chẳng tốn bao nhiêu đâu bạn ah...chúc bạn có hồ đẹp như ý,thân!

3. sieudylan

sieudylan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo cách của mình là rãi ADA trực tiếp lên rồi trộn xơ vào nền cũ , cách này mình làm rồi trồng TCN lên ầm ầm

4. rdoder

rdoder Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên mua thêm vài kg ADA rãi lên bề mặt hay bạn thay toàn bộ thì tốt hơn . Xài thêm co2 đi bạn ơi cho cây xanh và khỏe mạnh hơn xài bình 1kg là dư rồi . Hồ của bạn vậy là đẹp rồi

5. Mr V

Mr V Member

Thích đã nhận:
    6
    Hj,hồ mình cũng y chang hồ bạn nè!Phân hột đó 30ng/1kg phải ko?!Ra tiệm chỉ thấy có loại này thôi đâu có thất ADA gì đâu!!
    Mình cũng sợ mấy cái cây trụ không nổi nên mua thêm phân hột "bồi" vô nè(cũng là phân 30ng/1kg) rồi hồi chiều mới chạy ra mua hũ phân nước chêm vô nè!Nhưng bây giờ cũng hồi hộp lắm vì phân nước toàn ghi tiếng Tàu ko ah!25ng/1hộp!hic