Cải thiện màu lông mí và ... chào mào mùa thay lông.

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi A.Tuan, 4/10/11.

1. A.Tuan

A.Tuan Member

Thích đã nhận:
    11
    Đang mùa chim thay lông, chú nào đang trút lông trông cũng xác xơ đến tội nghiệp. Giống chào mào thay lông lại càng thê thảm, lông đuôi tụt hết, mào loe hoe mất hết vẻ uy nghi vốn có.
    Ông anh nhà cháu có chú chào mào bóng bộ khá đẹp, hót rả rích suốt nhưng khổ nỗi màu lông ở ... đã nhạt (do chế độ nuôi). Nhà cháu đang bảo ông ấy nhượng lại vì thấy nó mau mỏ, bóng bộ cũng khá. Ông anh đã đồng ý, chỉ chờ ngày đẹp là rước chú em về dinh.
    Các cụ cho nhà cháu hỏi liệu có cải thiện được màu lông ... đỏ hơn được không. Nếu chim có hay nhưng màu lông ... không đỏ liệu có còn là chào mào?!
    Rất mong các cụ cho nhà cháu những lời khuyên bổ ích.

2. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    híc bác này nói nghe có vẻ khách sáo quá.. muốn cải thiện màu lông ... như bác hỏi thì có vài cách mà như trên píc diễn đàn đã nói.. nhân tiện em nói lại và kinh nghiệm của em
    thứ nhất cho ăn uống đủ chất để chim không suy và mau mọc lông
    thứ 2 màu lông .. bị nhạt do ít đc tẩm bổ những chất tạo màu như ớt,, cà rốt.. đại loại hoa quả có màu đỏ... theo em thấy nhiều chim lâu lăm hiếm có con còn nguyên màu đỏ... đơn giản do chúng ta nuôi chắc chắn không bao giờ đủ chất và những thứ cần thiết cho chú chim đc
    bên cạnh đó nếu bác có quả mướp đắng chín đỏ thì cho chim ăn cũng được...nó cũng làm tăng sắc đỏ và làm dịu tính nóng của cám..

3. chao_mao_hue

chao_mao_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Bác cải thiện bữa ăn cho em nó bằng những loại hoa quả có mầu sắc đỏ như là, cà chua, ớt, đu đủ, mâm xôi nhưng đặc biệt là cà rổt, bác cứ hấp chín cà rốt cho mềm ra đảm bảo sau 2 - 3 tháng ...... của em nó sẽ đỏ như chim trời căng lửa. em có chút ít kinh nghiệm mong anh em đóng góp ý kiến. Thân!!!!!

I&SơnCa and huebinh like this.
  4. hihidepzai

hihidepzai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bác cứ cho hoa quả nhiệt tình vào , thỉnh thoảng thêm it sâu bọ là ok ngay.

I&SơnCa thích bài này.
  5. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    cái này cần bổ sung những lại hoa quả có màu sắc đỏ đậm , nhưng chủ yếu vẫn là , chuối và cà rốt ( luộc qua cho mềm , ko nó ko nhá được đâu ) đu đủ chín , còn mâm sôi thì cho ăn trong ngày thôi đến chiều là phải lấy ra vứt đi ko nó có mùi chua khó chịu ...thay lông là lúc cần nhiều chất nhất , lên bổ sung mồi tươi nhiều ...nếu thay lông mà chăm sóc tốt , thì con chim song lông sẽ nhanh chóng có lại lửa , và con chim về sau có lực bền

Last edited: 26/10/11
  6. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bác A pao hôm nay chơi chào mào nữa ạh? Em An ở Nha Trang.