California HỌA MI

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi bangtramduong, 24/11/10.

1. bangtramduong

bangtramduong Active Member

Thích đã nhận:
    159

---------- Post added at 02:19 PM ---------- Previous post was at 02:11 PM ----------

Kính chào anh em chơi Họa Mi

Hiện ở cali có khoảng vài chục anh em Việt Nam chơi Họa Mi. Ở bên này bọn này chơi đánh thông lồng nên chim càng ngày cang hiếm. Hiện em đang cầm 5 con trống và một con mái. Con post above là con thứ 5 của mình. Con này mình chưa thử qua bao giờ nên chưa biết đòn phep có được không. Nhờ anh em coi dùm em nó có tương lai không. 4 con còn lại mình đả đánh hết năm rồi. Có gì mình post lên sau

2. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @bangtramduong: ở bên đó bạn có quen với anh THÀNH Ba Lẹ cũng chơi Họa Mi Chọi , không vậy hả bạn ?

Theo mình được biết : các anh em hay đóng những thùng gỗ bằng ván ép rồi sơn màu trắng ( giống như tủ lạnh ) để nuôi Mi , thông thường Mi có tuổi lồng từ 3 mùa đến 4 mùa ...thì chơi đá thông lồng tốt , hay cho chim ăn sâu super worm....có food trái cây , food thịt , bột Cào Cào khô ....chim của anh em bên đó hay đánh chim của người Hoa .

Chim của bạn đẹp đấy , con này đánh đòn mỏ sẽ rất đau làm cho đối thủ nhanh ra máu , bộ chân đẹp , đuôi thẻ bài nhưng mình chưa hiểu bạn chụp hình con chim lúc nào mà trông nó ỉu xìu vậy .

Last edited: 24/11/10
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bên Mỹ mà có chim đẹp thế ah, bác lấy nguồn ở đâu thế. con trong hình đẹp đấy

bangtramduong and Trung-SG like this.
  4. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    lâu lắm rồi mới thấy được con mi có mỏ Búp Đa, con mi của bác nhìn ngầu quá, theo kinh nghiệm mình học hỏi được thì con mi này thông lồng rất tốt do bộ chân quá chuẩn đối với chim thông lồng, thêm cái mỏ & cái đầu kia nữa đúng là quá tuyệt. Bác Bính Lào Cai ơi cháu nói có sai chỉnh giùm cháu với. Cảm ơn bác!

5. Thinh_ChoeThan

Thinh_ChoeThan Member

Thích đã nhận:
    107
    Bên Mỹ mà cũng nuôi mi chọi ah`,các bác lấy chim của người hoa hả.?????

KtsBim and bangtramduong like this.
  6. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Không hiểu các bác nhập chim sang kiểu gì nhỉ ? Chắc nó kiểm dịch ác lắm

7. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Đa số là chim của người Hoa nhập chính ngạch & ..., ở USA nếu nuôi chim không có Lý lịch sẽ bị phạt rất nặng, nhất là các loại đc liệt vào danh sách nguy cơ

8. bangtramduong

Thích đã nhận:
    159
    Cám ơn các bạn đả cho ý kiến về con chim này. Bạn Vũ và anh Nghi Pháp sư nói rất đúng. ỡ bên này anh em Việt Nam hay đem Mi lên đánh với Anh em người Hoa ỡ trên Los Angles. Vào những năm 1997-1999 thì anh em VN mình thua te tại vì nguồn chim nhập vào từ Trung quốc. Họ đả tuyển hết mấy con hay rồi những con dỡ thì thãy ra cho nên anh em VN mình đánh đâu thua đó. Cho đến khi co dịch Bird Flu, thì Mỹ không cho nhập chim vào nữa. Khi đó anh em VN mới về mang chim VN sang. Từ đó đến giờ thì anh em VN mình đánh thắng lại rất nhiều. Mình biết là chim Họa Mi bên này có xuất sứ từ Sài Gòn và từ CAO Bằng lạng sơn. Mình biết rất nhiều anh em bên VN bắt chim cho anh em bên này hiện có mặt trên diễn đàn này nhưng mình không muốn nói tên ra xin anh em thông cảm. Anh Nghi nói rất đúng bên này anh em VN nuôi chim là bỏ vào thùng để cho nó bay nhãy tập lực, còn Anh Thành Ba Lẹ thì nghỉ chơi rồi. Con Chim mình post lên diễn đàn là mình gởi cho người bạn mình nuôi thay lông dùm bởi vì trong nhà mình nhiều chim quá sợ nó đè nhau, Bạn mình thay lông trong lồng tre nên nhìn thấy yếu chim lắm. Con này xuất sứ từ Hồng Kông, Chưa đá cái nào nên cũng ớn lắm. Có gì minh xin thông tin cập nhật đều cho Anh em VN hay về tình hình chim cò bên này.

Cám ơn

tieuhoami, longken, hieubds and 11 others like this.
  9. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Chú mi này mới thay lông xong sao bác? Chim đẹp nhưng chưa căng lửa thì phải bác ah. . . Bên đó chơi chim khó khăn vậy mà các bác vẫn tâm huyết chơi được, em thật khâm phục khâm phục. . . Cái nể này nếu có điều kiện sẽ tặng bác 1 con mộc dở có tương lai để chơi . . .:)

hoamirung, bangtramduong and KtsBim like this.
  10. ThangCa

ThangCa Member

Thích đã nhận:
    38
    Nhập chim sang bên đó Theo dường chính ngạch chắc mMa nhiều tiền lắm a cho ae một vài typing tin vê cách chuyển đc ko

KtsBim and hoamirung like this.
  11. bangtramduong

Thích đã nhận:
    159
    Hi Anh ThangCa,

Hiện tại thì nhập chim vào Mỹ là hoàn toàn bị cấm. Tuy nhiên do lòng đam mê cao độ của một số anh em chơi chim bên này thì họ vẩn thường đem chim qua theo đường hên xui. Cách đem chim qua đây cũng thật là đơn giản là bỏ chim vào bọc rồi mang qua trên đây mình không tiện nói ra. Nếu bị bắt thì bị tịch thu rồi phạt 200-400 dollars cho một con. Nếu mà đem nhiều theo dạng business thì bị tù khoảng 4-6 tháng

KHÔNG BIẾT CÓ GIUP ANH ĐIỀU GÌ KHÔNG

12. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Đúng là khâm phụ niềm đam mê của các bác bên đó, trước em đọc 1 bài, có bác mang hơn chục con chòe lửa bị bắt khi vào Mỹ, hình thức mang chim các bác khâu bên trong ống quần thì phải.

rongbiengl and KtsBim like this.
  13. ThangCa

ThangCa Member

Thích đã nhận:
    38
    Em chỉ là tò mò thôi vì đã đọc rất nhiều chuyện trên báo về việc đem chim bất hợp pháp vào Mỹ bị tội (Tù) rất nặng... Thấy các bác vẫn có chim chơi ở bên Mỹ thì đúng là ngạc nhiên quá!
    Nhưng trường hợp các nhà chức trách của Mỹ phát hiện ra mình chơi chim không rõ nguồn gốc, xuất xứ từ Thiên nhiên thì có bị phạt và bì tù không anh?
    Cái này chỉ là tò mò về hệ thống Luật pháp bên đó thôi, mong bác cho ae Diễn đàn hiểu biết thêm!!!

KtsBim and hoamirung like this.
  14. bangtramduong

Thích đã nhận:
    159
    [video=youtube;7nfb2gUnlSI]http://www.youtube.com/watch?v=7nfb2gUnlSI&feature=player_embedded[/video]

Lang thang trên net thấy có một con Mi trắng đang ở Cao Bằng, mình post lên để anh em thưởng thức

Dung

15. pham anh tuan

pham anh tuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Mình ko biết nói gì hơn,các bạn bên đó quả thật là đạt tới độ đam mê thực sự. Chúc mừng bạn, bạn thực sự xứng đáng sở hữu những e mi đẹp và hay vì niềm đam mê tâm huyết đến vậy!:applause::applause::applause:

16. scb2109

scb2109 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Con Mi trắng quay xa quá nhìn kô rõ lắm!
    Mình đã gọi điện thoại hỏi, chủ con Mi trắng này nói giá 800,
    éc éc, muốn xỉu luôn.

ndnhuy thích bài này.
  17. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    800 gì bạn? 800 nghìn, 800USD hay 800 triệu? Nếu 800k hoặc 800USD thì cũng cố mà bụp e nó, còn 800triệu thì thôi đành ngắm e nó qua clip vậy...

Last edited: 21/12/10
    Trung-SG thích bài này.
  18. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Nhiều khi cuộc đời có nhiều người như đang sống trong mộng giữa ban ngày mà bạn. :):):). Tiền như giấy toilet ý, 800tr 1 con chim.

pham anh tuan, hoamiaka and scb2109 like this.
  19. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    800tr thì mình làm chiếc xe ô tô 4 bánh cho nó oáchB), đi chơi chim xách theo con họa mi 800 nghìn thôi cũng không ai dám xem thường. Hehehe...:D

pham anh tuan thích bài này.
  20. bangtramduong

Thích đã nhận:
    159
    nguyenhaicat, toilavu and Trung-SG like this.