cám ba vì này thật hay giả vậy các bác...???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi gadacuasat, 22/3/14.

1. gadacuasat

gadacuasat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    mình ở khu vực đồng nai, chỉ thấy bán loại này ko biết thật giả ra sao:confused:, bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm. thanks!

2. yeuh

yeuh Member

Thích đã nhận:
    27
    hàng nhá rồi bác ơi. loại này gọi là bavi tem.
    ...............................................................

3. gadacuasat

Thích đã nhận:
    187
    hàng này xài có tốt ko bác? hay phải chính hãng mới tốt? hàng nào xài tốt bác mô tả cho mình biết với. nếu có hình thì càng tốt.
    thanks!

4. yeuh

yeuh Member

Thích đã nhận:
    27
    http://lananhbirds.com/diendan/showthread.php?p=9446
    bạn vào đây để tham khảo hình ảnh hàng ba vì chuẩn nhé.
    mình thấy cám ba vi ngày nay chất lượng không được như trước. nếu có thời gian thì bạn nên tự làm cám cho chim ăn.

5. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    bây giờ đến thức ăn chim cũng có hàng giả...bó tay luôn. .

6. Cu Au

Cu Au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    làm cám cho chim ăn đi bác Mấy con chim cho ăn cám Ba Vì Nguyễn Công Trứ cũng yếu lắm

7. gadacuasat

Thích đã nhận:
    187
    cám ơn các bác đã chia sẽ. mình đã tìm đc cám ba vì chính hãng rồi. có 10k 1 gói còn cám nhái 12k po tay.
    mình cũng đã làm cám rồi, chim ăn hót hét tốt nhưng có điều là phân ko tốt và hôi quá ( ở nhà phố treo lồng trong nhà bước vào là nghe mùi ) bx rề rà tập 1. chế biến công phu, quậy cái bếp thấy gớm làm cháy hết cái máy xay sinh tố, bx rề rà tập 2.
    thấy tình hình ko ổn nên lên mạng tham khảo thì thấy có 1 số bác bảo nếu chơi hót thì cứ cám ba vì và mồi tươi chăm đều tay là chơi tốt nên mình áp dụng thử. bác nào có cao kiến gì thì chỉ thêm mình xin cám ơn, mình cũng mới tập chơi mi, nuôi 2-3 con ở nhà cho nó hót đỡ buồn.

8. Luca brasi

Luca brasi Member

Thích đã nhận:
    65
    Theo như mình biết có 2 loại cám Ba vì (Mình nói có 2 loại nhé, chứ không nói là cái nào thật hay giả vì 2 loại này đang tranh luận về vấn đề bản quyền thương hiệu): một loại sản xuất tại Nguyễn Công Trứ - Hà Nội (của ông Hùng hay gì đó) và một loại nữa là cám Ba Vì sản xuất tại Hà Đông - Hà Nội (của ông Đường Quốc Khánh). Mẫu mã bao bì của bạn giống mẫu mã cám Ba Vì sx tại Nguyễn Công Trứ, nhưng hình như khác cái hình ông giám đốc ở mặt sau gói cám và địa chỉ sx lại ở Hà Đông. Vì thế cho nên mình đưa ra nghi vấn cám của bạn là cám giả (nghi vấn thôi chứ không khẳng định - việc đó là của các cơ quan chức năng). Tuy nhiên thì mình nghĩ với 1 gói cám giá 10k/500g thì dù có là cám thật có lẽ chất lượng cũng chẳng được là bao, mà cám giả chắc chất lượng không kém cám thật là mấy (nói đúng hơn là cám nhái thương hiệu). Chất lượng cám Ba Vì mình thấy giờ rất kém so với khoảng 3 năm về trước vì thế khuyến cáo bạn không nên dùng cám Ba Vì mà chuyển sang dùng thử một số loại cám khác .Có vài loại cám gần tuơng đương về giá thành, mình k nêu tên để tránh bị hiểu lầm là quảng cáo sản phẩm. Còn nếu ở địa phương bạn không có cám khác thì đành phải dùng cám Ba Vì này thôi, hoặc tự làm cám nếu bạn có thời gian và tâm huyết.

BinhLaocai thích bài này.
  9. Cu Au

Cu Au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Cám ba vì k thể cho chim ăn đc bạn Bạn để ý nó ăn rất nhiều vì k đủ no chim rất yếu Bác Bính lào cai khuyên k nên cho ăn cám ba vì đó bạn

BinhLaocai thích bài này.
  10. tellmewonder

tellmewonder Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình thấy cám Bavì nguyễn công trứ bán ở chị Đào Lê trọng tấn HCm có 9ngàn/ gói! vậy là bạn biết nó có gì rồi! bây giờ gửi xe cũng 5ngàn!