Cám ba vì và Khuyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi junsochun, 3/1/11.

1. junsochun

junsochun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,161
    Tôi mới chơi Khuyên dc 1 tuần ( Khuyên tôi tự bẫy đc và đã biết ăn cám ba vì )
    Tôi muốn hỏi a e trong diễn đàn xem , nuôi Khuyên bằng cám Ba vì có đc kô ?
    Tôi định chuyển sang dùng cám Khuyên - Tuấn Thúy nhưng đang phân vân vì Khuyên mới vào cám nến tôi sợ nếu đổi cám khuyên bị đi ịa và hỏng Khuyên .
    Thân chào a e ! :D

PHIOMON thích bài này.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    theo mình thì bạn trộn với cám khuyên(đậu xanh trứng) dần dần cho em nó khỏi sock, mùa nay khoen ăn cám là thay lông tùm lum xấu như ma nhất là cái họa thì thôi rồi hic hic bác ráng chăm nhe.....bác nuôi nghe hót thì cho ăn cám thường thôi khỏi kích có mùa rồi thì muốn kích cho sung tùy bạn nhưng chỉ một hai tháng ngưng là vừa(chứ cho uống viagar hoài sao chịu nổi bạn hihi)

junsochun and PMR like this.
  3. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    cứ cho ăn cám thúy tuấn loại 1 cũng đc mà. dần dần rồi cho ăn cám ngon hơn

junsochun and PHIOMON like this.
  4. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Ui dời bác cứ loại ra lấy mấy em đực song rùi tống cám Tuấn Cóng vào, khoảng trục hôm là líu chơi cho thích, chứ cứ cám đỗ xanh mà bác mới chơi thì bao h con chim mới líu được

junsochun thích bài này.
  5. vietonline

vietonline Member

Thích đã nhận:
    4
    nuôi khuyên mà cứ tuấn cóng cho ăn tuy con chim có líu được nhưng đấy là líu do cám o phải do con chim căng mà hót. nuôi như thế chỉ làm hại con chim thôi. bạn mới chơi khuyên phải kiên nhẫn nuôi dần dần mình mới có kinh nghiệm. còn cho ăn cám gì là tốt theo mình mỗi người có 1 cách nghĩ riêng còn với mình thì nếu tự làm cám cho ăn là tốt nhất nếu không cho ăn tuấn thúy là phổ thông nhất

6. wildbird

wildbird Member

Thích đã nhận:
    1
    @Junsochun: khuyên của bạn cũng mới vào cám mà nên mình nghĩ bạn định cho ăn cám Thúy Tuấn luôn cũng chẳng ngại gì đâu. Cám Thúy Tuấn có mấy loại đấy, bạn ra mua cứ hỏi mua loại cho khuyên mộc. Thân.. Mà bạn ở đâu thế nhỉ

junsochun thích bài này.
  7. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Nuôi cám ba vì thì cứ 1 lạng cám bác đập thêm cho em 3 lòng đỏ trứng rồi sấy khô . Đảm bảo với bác chim ăn vừa không bị đi ỉa mà lại vừa khỏe

8. tapnuoikhuyen

tapnuoikhuyen Active Member

Thích đã nhận:
    9
    theo kinh nghiem cua mình " học trộm được " trước khi thay đổi cám khác bạn nên cho ăn " chuối " khoảng 2 ngày ( không cho ăn cám) sau do mới cho ăn cám mới . đảm bảo không bị đi ỉa . dùng cám Tuấn Thúy loại 22k là ok . chúc bạn thành công

9. nheocon

nheocon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    cho em hỏi( hỏi ngu ) 1 câu: em đang cho ăn cám tt loại 1 bh em muốn chuyển sang cám em tự làm thỳ có ảnh hưởng j đến chim ko. hay là có cách nào chuyển sang mà chim ko bị làm sao ko ^^

10. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    cứ cho ăn đi có gì thông báo cho toàn thể ace biết nhé [ nhớ nói rõ thành phần của cám ]

11. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    nuôi chim cám ba vì,cho ăn thường xuyên,với hoa quả,cào cào,hay sâu,cũng chẳng ảnh hưởng gì cả,lông vẫn mượt vẫn líu đều,mình đã thư nghiệm nuôi rồi,hoặc tự làm c ám là ổn định nhất,cám mua ngoài hàng,nó thay đổi liên tục,còn nếu thích líu nhanh mua gòi bột kích 80k về líu chán nghe thì thả chim đi

ancaraven thích bài này.
  12. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    ba vài cộng 10 lòng đỏ trứng cũng được ạ
    không thì ăn tt1 bác à

ancaraven thích bài này.
  13. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    ùm tốt thôi, một bị Ba Vì+ 10 lồng đỏ trứng gà.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:12 PM ----------

Bác nói đúng đấy, trước kia mình cũng nuôi như bác chim vẫn líu ầm ầm và siêng đi dãi nữa thì ok luôn.
    Thân!

14. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    cám ba vì + đậu xanh + trứng thì các bác có cần giã cám ba vì cho nhỏ không? hay cho khuyên ăn hạt to luôn?

15. quymn

quymn Active Member

Thích đã nhận:
    30
    mình thấy có một số bác hướng dẫn cho người ta thì hướng dẫn cho hcj ừ từ thui, người ta mới nuôi mộc được một tuần thì cho ăn cám mộc, sa khi chim thuần lông lá xong xuôi thì ăn tt2 bồi dưỡng châu chấu cào cào hoa quả tắm táp đều chừng líu thì khi đó hãy tính kick hay không kích, mà kích với cám trứng tỷ lệ bao nhiêu nữa, em nói vậy có gì sai mong các bác bỏ qua, thank các bác

16. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    mình thấy cho ăn cám Ba vì thì lông khoen có màu hơi xỉn chứ không vàng mướt.
    Các bác có cách nào mà khi cho chim ăn loại cám này lông vẫn mướt không thì chỉ em với.
    p/s: em cho tất cả các loại chim nuôi ăn cám ba vì+ sâu/ dế+ trái cây, thấy hót hét ok nhưng lông khoen xấu quá.