Cắm cây sưởi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi pumpeo, 23/12/11.

1. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Dạ các bác cho em hỏi nhiệt độ bao nhiêu thì mình phải cắm sưởi, em nuôi cả cá và sanho. Em cắm cây sưởi thì cắm ở dưới ngăn lọc có được ko hay nên cắm ở trên bể chính ạ. Cảm ơn các bác chỉ giáo.

2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Tùy vào bro muốn bể của mình nhiệt độ là bao nhiêu. E thì để nhiệt độ bể chính là 23.5 . Nếu bro ko lo tiền điện thì có thể để sưởi ở ngăn lọc để cho ko mất thẩm mỹ bể chính (nhưng khuyến cáo là tốc độ quay vòng của bể lọc với bể chính phải ít nhất là x3 /h , nghĩa là nếu bể chính 500L thì bơm lên bể chính phải ít nhất 1500L/h nếu ko thì khó sưởi hết bể chính từ bể lọc. Thường có hiện tượng bể lọc có nhiệt độ cao hơn bể chính) . Còn nếu ko lo thẩm mỹ, muốn ... khoe sưởi :) thì bro nên để bể chính, nơi mà luồng mạnh nhất thì hiệu quả sưởi nhanh hơn và chuẩn hơn. Trời lạnh nên nước chạy qua hệ thống ống mất nhiệt rất nhanh, sưởi e để bể chính kéo nhiệt độ 23.5 - 24, nhưng bể lọc lúc nào cũng thấp hơn tầm 0.5

3. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    thanks bro, bro lúc nào cũng trả lời nhanh và rất tỉ mỉ, thành thử em càng ngày càng thích vào đây hỏi, dù là việc rất đơn giản, hehe

4. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nhanh gì đâu, chẳng qua e ngồi ngắm bể chán quá chẳng biết làm gì nữa nên trước khi đi ngủ vào forum chém gió tí mà :) . Nhiều cái tưởng là đơn giản nhưng cũng ko hề đâu, e cũng mới đau đầu với cái chuyện Ko biết sưởi trên hay dưới, lúc đầu cứ thích nhét hết sưởi vào bể lọc cho nó giống ... pro, nhưng cuối cùng cháy mất cái sưởi xịn xách tay về vì để ngu quá hehe, kết lại là làm 2 cái sưởi VN to và dài như 2 cây sào cắm ngang bể, nhìm rất hãm nhưng được cái yên tâm, chỉ lo cá bị luộc chứ ko lo cá bị lạnh :(

5. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hehe, bác chơi 2 cây thì cá dễ thành cá luộc lắm. Nhiệt độ trong phòng của em luôn khoảng 23,24 độ C thì có cần cắm sưởi ko ạ, trước em nghe lỏm nhiệt độ phải xuống dưới 20 thì mới nên cắm sưởi.

6. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Để phòng cá luộc e có bộ ngắt trên rồi, tự động ngắt nguồn cả 2 khi quá. Phòng 23,24 nhưng theo e cứ cắm 1 cái để phòng, chỉnh ở 23, để chẳng may tự nhiên nó hạ thì kéo lên, chứ nhiệt độ mà quá mức mình để thì sưởi nó cũng ko chạy đâu mà. E là e cứ phải phòng, cái vụ thay đổi nhiệt độ rồi kéo đến Ph rồi nấm rồi tùm lum lắm, sợ lắm rồi

7. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Nếu bạn đảm bảo là nhiệt độ trong phòng bạn ổn định 23 đến 24 độ thì ko cần cắm sưởi vì nhiệt độ trong bể cũng sẽ dao động trong khoảng đấy thôi.