cám chim oanh cổ đỏ

Thảo luận trong 'CHIM OANH' bắt đầu bởi chao mao, 10/12/12.

1. chao mao

chao mao Guest

him qua lấy của anh bigbird một con oanh cổ đỏ mộc, e đang nuôi trong lồng nuôi tập chung của khuyên cho nó lấy lai lực rồi cho vào lồng nuôi riêng dành cho oanh, các bác cho e hỏi nên cho ăn cám gì là tốt nhất, nhà e nuôi nhiều chòe than cho nó ăn cám chòe than e tự làm có tốt không. các bác cho e hỏi chim oanh mộc có nhanh hót không. thân

2. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    dc bạn à , mình cung bavi +trứng , ngày 3, 5 con sâu sống khỏe như trâu , mỗi tội già nên nhát

3. chao mao

chao mao Guest

hôm qua mua được một e về thì thấy e mất 2 mong, cho sâu vào ăn ít lắm........

4. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mua oanh ko để ý kỹ rất rễ mất móng bạn ạ. Chân chim chỉ cần xước một chút ko phát hiện công sử lý kịp thời là đi bộ móng ngay. Cám mình làm cũng bavi trứng gà lạc rang thôi.Tìm cổ xanh mỏi mắt mà chẳng thấy chỉ toàn cổ đỏ , lười vào cám nên cũng ko bắt nữa.Nên cho Oanh nào

5. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    Trời lạnh ông bạn tôi phải quàng khăn ra đường mới có nhiều oanh cổ xanh,bọn oanh này máu đánh nhau hơn cả chòe giữ lãnh thổ ghê .
    Ko hiểu sao con oanh mình để ở đất thì bạn ngồi cách 40, đến 50 cm ngắm thoải mái chỉ nhẩy nhẹ xong đứng im co 1 chân lên ,mình để chỗ cửa ra vào ko cần áo lồng nữa .....nhưng tối treo lên thỉnh thoảng lại hoảng thúc lồng loạn xạ giống như hoảng nhẩy loạn(kiểu như cu gáy chòi lồng đó)
    Oanh mất móng ko có kinh nghiệm đến 80% là lên bàn thờ ngắm gà khỏa thân ,Vượng ơi hôm nào qua mình chém gió bọn chim cứng đầu này đi

tienvuong thích bài này.
  6. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    Bọn cứng đầu này ăn loại hoa quả gì nhỉ ai biết ko chỉ dùm với

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chim Oanh là giống chim sống bụi cây nên không cần treo cao. Buổi tối thì phủ áo lồng để nơi tĩnh, Oanh cổ đỏ hoảng thì nhảy vỡ mặt chảy máu chứ oanh cổ xanh thì tang thương lắm đi cả đôi cánh luôn hu hu
    Chim mộc thì cần cám trứng bóp thêm lòng đỏ trứng gà, cầu kỳ hơn thì thêm bột sâu khô, bột nhộng tằm, châu chấu là ok rồi
    Sâu thì 1 ngày cho 10 con thôi ko cho nhiều.
    Thân!

P/S: Nhìn oanh thèm nuôi quá nhưng dạo này bận chẳng chăm được :(

peter_parker, diepna and tienvuong like this.
  8. chao mao

chao mao Guest

nhưng các bắc ơi. con của e nó ăn ít lắm mà lúc bắt là nó ăn cám cứng rùi. mà giờ nó ăn ít quá e đang no

9. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    chắc tại nó đau chân, @anh còi anh mua mấy lồng oanh của vác hay tàu đó trước thấy anh trưng hàng đẹp ghê
    Bác nào biết con oanh em giờ đứng cách lồng 40cm chỉ nhẩy nhẹ và lúc sau lên cầu đứng co 1 chân , thuần rồi nhưng sao tối treo lồng lên hay bị hoảng và thúc lồng , ai biết cach trị ko chỉ em với
    @bạn chào mào rảnh cafe chém gió oanh đi

tienvuong thích bài này.
  10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cái lồng đó là lồng Tàu anh mua trên Bé Khỏe và bộ chao móc là của cậu em mua hộ bên Quảng châu.
    Như đã nói ở trên, chim oanh đừng treo cao, chỉ cần em để nó ở nơi tĩnh, che chắn cẩn thận là được.

diepna and tienvuong like this.
  11. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mình hôm nào rảnh vẫn đi mà. Giao nhiệm vụ cho ông anh bẫy chim( những hôm ko đi được). Nếu gập cổ xanh đầu tư thời gian vài ba ngày bắt một em cũng oke.có khi do mình ko có duyên hoặc chưa tìm đúng chỗ nên mới được duy nhất 1 em xanh và rất non hiiii. Còn về vụ chém gió hôm nào ông rảnh đi phiên chợ Hà Đông aloo tôi qua anh em giao lưu có biết uống bia ko đấy hiii hôm nào vào nhớ alo nhất định có mặt.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:02 PM ----------

Biết bác là người đi trước và cũng rất nhiệt tình với anh em. Cá nhân em cũng rất cám ơn mặc dù anh em chưa gập nhau. Cổ xanh thì ko dám nói còn về cổ đỏ bác pm em cái rất nhiều chim cho bác chọn( kỷ niệm bác nhé).

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:05 PM ----------

Chim của bác bỏ ăn là khá nguy đấy. Bác nên bổ xung sâu dế khẩn trương nhé chim vào cám rồi đổi đột ngột có con cũng bỏ ăn đấy

12. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    @V bia thì chịu vị bụng em bé lắm ợ ..có 88 thôi ,nhà có không gian nuôi chim thích thật nhà em chung cư nên sự sung sướng phải hạn chế ,Con oanh của mình hôm này thấy 1 móng biên bên chân trái sưng lên rồi , hic chả biết trụ dc ko tăng cường sâu lên 10 con ngày cho em nó rồi .Oanh ăn hoa quả gì nhỉ

13. chao mao

chao mao Guest

con oanh lại mất thêm 2 mong biên của chân kia nữa nên giờ là 4 móng lên đường rồi...............nhưng ăn uống bt

14. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    @bác còi em treo có 2m mà tối mới treo sang toàn đặt đất chỗ bếp nên cũng thuần nhanh

15. chao mao

chao mao Guest

mình đi học cả ngày nên chim để trong phòng ngủ, thỉnh thoảng bố mẹ lên cho ăn sâu, cuối tuần mình về cho tắm thui. mình không có nhà nên cũng khổ mấy con oanh

16. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Oanh khi bị mất móng nên vệ sinh chuồng trại nhất là đáy lồng thường xuyên sạch sẽ, thỉnh thoảng dồn sang lồng tắm với khay nước muối pha thật loãng để chim dẫm vào đó tự vệ sinh chân cho sạch. Sau một thời gian nó sẽ tự mọc lại móng ngon lành cành đào.

Nuôi Oanh trong lồng lúc mộc rất dễ mất móng, xểnh ra 1 phát là đi luôn nhưng đc cái nó mọc lại móng rất nhanh. Nhiều người nuôi Oanh lâu năm rồi coi chuyện mất móng là chuyện bình thường, ko đáng lo, có mất móng tới 2-3 lần trên 1 ngón vẫn mọc lại tốt. Chơi Oanh nếu muốn ngon lành tốt nhất thả vào aviary khoảng 1 năm rồi cho sang lồng nuôi là an toàn nhất.

peter_parker and diepna like this.
  17. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    anh Long lại ghép đẻ cu gáy à, giờ nhà cửa chật trội lấy đâu ra avi mà thả anh ơi tìm chỗ treo lồng còn khó nữa là , có avi thì nói làm gì nữa , em giờ có 2 con cổ đỏ già đét 1 con hôm nọ nắng để cùng mấy con khuyên đã đi gió con 1 con từ lúc về chưa thấy mở mỏ kể cả trong lúc hoảng loạn cũng ko kêu .. hic có lẽ năm sau mới dc nghe nó hót

18. chao mao

chao mao Guest

không biết có ra lại móng ko nữa anh kong ơi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

19. dat_casper

Thích đã nhận:
    304
    Còn gốc móc thì nó mọc lại nhanh lắm bạn à ,được cái bọn này lành da lắm

20. chao mao

chao mao Guest

sáng nay đã thấy con oanh nhà mình hót........................hay lắm