Cám cho chòe lửa. cần các bác giải thích dùm.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ohmygod, 26/4/11.

1. ohmygod

ohmygod Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Mình thấy dưới quê hay trên vùng xa xôi, ngta rang gạo với trứng rồi cho chòe lửa ăn, ngoài ra chẳng có cào cào hay sâu quy gì, mà cũng chẳng tắm gì cả... Nhưng chim vẵn chơi rất sung và căng. cụ thể gần nhà mình ở Q9, ông đó nuôi 3 con chòe lửa mà rất căng, hỏi thử ông ấy cho ăn gì ma sung quá, ông ta nói ăn cám con cò.
    Có bác nào đã nuôi bằng loại cámn vậy chưa?

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    chòe lửa mà ko c mồi tươi hàng ngày không thể căng lửa mà hót cả ngày được đâu bạn ah,đây là công thức cám của mình đang thực hiện với mấy em ở nhà thấy kết quả cũng good
    thành phần:
    200g đậu phộng
    100g tôm đồng hoặc tép đồng
    10 lòng đỏ trứng gà hay vịt
    đậu phông rang chín đãi vỏ,sau đó xay nhuyễn ép dầu trong khoảng 2-3 ngày
    tôm hay tép xay nhuyễn trộn chung với 5 lòng đỏ trứng gà hay vịt
    sau đó bỏ đậu phộng ép dầu cùng 5 lòng đỏ trứng còn lại vào tôm và tép
    cuối cùng là bỏ vô lò viba đến khi bột không dính tay để nguội xay nhuyễn phơi nắng 2-3 ngày là có thể cho mấy em nó chén được rồi

3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Quy luật cuộc sống như nhau và không phân biệt giống loài nào. Bạn không thích nghi được thì bạn sẽ bị đào thải ra khỏi cuộc sống, đây là quy luật bất biến. Cho nên bạn đừng có ngạc nhiên là sao giồng loài này phải ăn cám nhưng tại sao cho ăn gạo mà vẫn hót. Xin thưa rằng ! Đó là buộc nó phải ăn để sống và từ đó đâm ra nó sẽ tự thích nghi dần. Tuy nhiên! Hót là 1 chuyện! Nhưng hót được bao lâu, hót ra sao, phong độ ra sao, có bền vững hay không? Thì đây chính là vấn đề mà chúng ta cần bàn thảo để chăm chúng cho tốt. VD: Nuôi CCL cho ăn cám suốt năm thì nó vẫn hót, và cho ăn sâu suốt năm nó vẫn hót. cào cào, dế,v.vvv. Nhưng hót ra sao? Có bền vững không, có mạnh khỏe không? Tự bạn sẽ thấy. Xin nói thêm một câu cuối thôi " Không nên lấy điều mình nghĩ, mình thích và mình cho là đúng để áp dụng cho vật nuôi. Mà hãy nên xem và thấy chúng thích gì và muốn gì thì ta nên cung cấp cho chúng". Thân chào các AE. Chúc các AE sức khỏe.

Last edited: 27/4/11
  4. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Đây chính là sai lầm rất phổ biến. Đa số đều có cách nghĩ riêng mình và cho đó là một "bí quyết kinh điển"

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Dưng mà nó thích mà mình không có thì cũng phải chịu, phỏng ah

6. namlee

namlee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    con chòe lửa của mình toàn ăn cám đậu trứng==>phân ra vàng khè mà chơi rất ác
    chũ cũ cho ăn như thế 2 năm nên nó quen
    nhưng có con không mồi tươi là không được

7. kecodoc

kecodoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh thấy chòe lửa ăn cám ba vì + đậu phộng + trứng gà là ok rồi, không thì chỉ cần cám Ba vì cũng được, nhưng quan trọng là vẫn phải có sâu + cào cào + dế, ở miền Nam thì có thêm trứng kiến. Chòe lửa hay chòe than thì đều phải có mồi tươi cả.

8. me_ca_do

me_ca_do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bác ơi cái đó thì là kinh nghiệm mà nói thôi,nghĩ cũng đúng,sống môi trường nào thì thích nghi với môi trường nấy thôi,góp ý để tốt hơn thôi

giangnamphong thích bài này.
  9. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mười người thì có 10 cách nuôi khác nhau và cách nhìn nhận khác nhau. Như mình đây! Cách đây 2 năm mình có mua 1 em CCL thuộc về nuôi, nó chỉ ăn trứng kiến và rất ít ăn sâu, cho ăn trứng kiến thì nó hót suốt mà cho ăn sâu thì nó cũng hót nhưng cứ như thịt ba rọi ấy! Nên dù mệt vẫn phải đi tìm cho nó và sau này mệt quá nên chia lại cho AE khác. Và hiện nay mình cũng mới lấy 1 em chuyền, em này cũng thuộc tình trạng này nhưng đở khổ hơn. Đưa sâu vào thì nó cứ dửng dưng như không mà bỏ cám trứng BD vào thì nó nhao tới ăn ngay như bị bỏ đói lâu ngày vậy. Mình cũng thấy kỳ kỳ nên cứ cho ăn cám và sâu tươi vẫn bỏ cho nó, thích thì ăn không thích thì thôi (vậy mà 1 hũ sâu nó ăn 1 tuần chưa hết mà cám thì 1 tuần hết 2 hủ) và bây giờ nó đã hót sổng hơi nhiều. Đấy! Các AE thấy đấy! Cho nên mình mới nói là các AE hãy đễ ý và quan sát xem khi cho nó ăn thì nó thích ăn thứ nào nhất và ăn xong thì biểu hiện của nó ra sao. Cho nên nhiều khi chúng ta cũng không nên tập cho chúng ăn những thức ăn quá cầu kỳ và khan hiếm. Cứ cho ăn đơn giản và cho những thứ dễ có, dễ tìm theo từng vùng mà mình hiện đang sinh sống. Đây chỉ là những gì mình thấy, mình nghĩ, mình đang làm và là ý kiến riêng của mình. Nếu giúp được phần nào cho AE thì tốt chứ mình thì chả cần giấu diếm kinh nghiệm làm gì! Chết cũng chả mang đi được nên cứ biết bao nhiêu thì chia sẽ hết bấy nhiêu. Thân

10. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    sonnguyen nói phải đó vì mình cứ cho ăn theo tự nhiên vẫn hay hơn có ăn mấy thứ cầu kì sau này ko có mấy em nó khó mà sống sót nỗi,mình cho mấy em ở nhà ăn mồi tươi đa dạng thấy mấy em nó vẫn ăn bình thường ah cũng cào cào sâu qui,sâu worm,dế,và cho ăn thêm cá nhỏ nữa mấy em nó ăn như hạm luôn chủ yếu là cách mình tập cho mấy em nó thôi,vài lời chia sẽ,thân

LovelovePet thích bài này.
  11. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Nhà nuôi hơn 2 chục em lửa đủ loại : đuôi dài có, chuyền có, bổi có... Mình cho ăn sâu quy kết hợp với cám Bình Dương. Tuy nhiên trong đó có 1 con nhất định nó không ăn cám và có 3 con nó lại ăn toàn cám, không thèm ăn con sâu quy nào cả. Không biết giải thích ra sao nữa... Chỉ có thể thuận theo ý từng em mà thôi ! :laughing: