Cám cho chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi magiamsinh, 27/8/10.

1. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Bác nào có công thức làm cám cho chòe than nhanh căng hót mau chỉ giúp tôi với.

2. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    tiện đây các bác cho em hỏi là chòe than cho ăn mỗi cám ba vì và thỉnh thoảng có mồi tươi có được k ạ

3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Trước đây năm 1995 mình có nuôi 1 con choè than. Hồi đó cám chim hiếm lắm, chỉ có cám cò nhưng mình không cho ăn chỉ cho ăn gạo sống trộn trứng gà đem phơi khô. Vì ở quê nên kiếm giun đất rất rễ ra vườn đào 1 cái là có vài con, chọn 1 ~ con nho nhỏ cho choè ăn. Nó hót căng lắm nhất là khoảng 8h sáng, 1h chiều và 4h30 chiều hót không thua kém choè ngoài tự nhiên, nuôi được 1 năm thì đi học ĐH và phải cho nó cho 1 đứa bạn ... nghĩ lại mà bây giờ ước ao có 1 con như vậy quá !!!

Còn vấn đề chim hót hay + căng theo mình nghĩ chắc cũng tuỳ con thôi, thức ăn là 1 phần cái chính là tố chất con chim, nó cũng giống người thôi mà con nhà nghèo ăn rau vẫn trở thành ca sỹ và ngược lại đâu phải con nhà giầu mới hát hay. Chúc bạn có con chim ưng ý

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chòe là loại chim ăn côn trùng, cần nhiều đạm, nhưng nếu có cám đạm cao đảm bảo sẽ tiêu chảy mà đi. Vậy nên cứ cho ăn cám thường thôi, không cần quá nhiều mồi trong cám, khoảng 1 tháng nó sẽ căng dần

Được nhưng thỉnh thoảng ở đây có nghĩa là ít nhất là 2 ngày 1 lần

5. dungseven

dungseven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    magiamsinh ơi bạn bắt con than 4 mùa đồng nai rồi à?nếu ko chăm được để lại tôi chơi nhé tôi trả 2500k nhé.0988188818 sđt của tôi nếu bán ới câu nhé

6. hoamivuong

hoamivuong Active Member

Thích đã nhận:
    40
    tôi thì dùng cám Ba (1tui) + 1 lạng lạc rang xay + 2 quả trứng gà + 1lạng gan lợn. khi nào nhà ăn thịt lợn thì cho e nó tí. Hót như điên.nhức cả đầu. hÍC