Cám cho hạt KỲ TỬ đã ra lò

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi leducthangls, 12/12/07.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Theo sự hướng dẫn của kỳdiêu và anh coi77 ,hôm nay em đã cho ra lò nhưỡng mẻ cám đầu tiên.nhận xét chung là cám nhìn rất ngon,hương thơm ngào ngạt,màu sắc giống (strongboy TQ) ,chất lượng chắc cũng tuyệt vời vì em cảm thấy rất ngon.Có một vấn đề xin lưu ý với anh em nào ,có ý định làm cám này như sau
    -1 tất cả các loại nguyên liệu phải xay thật mịn nếu không khi ép sợi tạo hạt sẽ bị tắc mắt sàng
    -2 đường,mật ong, và thuốc can xi, phấn hoa,thuốc phòng bệnh, nên cho vào nước hòa cho tan rồi đem trộn với bột,nhào trộn cho thật ngấu và đều nhớ cho nước vừa phải nếu ko nát khó làm khi ép sợi thì sẽ bị dính
    -3 khi ép sợi nên lưu ý trải sợi cho đều,song rồi đem ra phơi hoặc sấy cho khô rồi chỉ việc bóp nhỏ là song (xin lưu ý ép sợi bằng máy xay thịt rất mất thời gian và khó nhất nếu bạn nào có máy say cháo thì rất nhàn,hôm nay mình làm có 1kg nhiên liệu mát cả buổi chiều đấy) song rồi thở phào ha ha ha:laughing: =)) :laughing: =)) :laughing: =))

2. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn có thể cho kỳ tử vào lúc đồ đỗ xanh , làm cám hạt các bạn nên làm đỗ xanh đồ thì dễ hơn nếu làm đỗ xanh khô xay nhỏ + với các thành phần rồi đập trứng sống vào xay sẽ khó hơn rất mất thời gian và dễ bị hỏng cối . Các bạn nến lưu ý đến độ ẩm của hỗn hợp nếu khô quá thì sẽ ko ra sợi , nếu ướt quá thì khi đùn ra sợi sẽ rất dài và khó đùn . Nếu ướt quá các bạn có thể khắc phục bằng cách cho lên bếp đảo cho bay hơi một chút. Đùn hạt tốt nhất các bạn nên dùng cối 3 chân của PHÁP khi đùn hạt sợi sẽ ko bị cứng và nhanh hơn , nếu dùng cối xay thịt khi đun hạt sẽ bị cứng mất thời gian hơn cối của PHÁP . Chúc các bạn thành công

3. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    he he, chuc mung nhe! Dien thoai minh khong go duoc tieng viet

4. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    to-chaomao; bạn có thể cho mình biết chỗ nào bán cối xay cháo ba chân của pháp ko, mình rất muốn mua 1 chiếc nhưng ko biết mua ở đâu .Trong diễn đàn ai biết chỉ dùm nhé xin cảm ơn nhiều.

5. hh_mobile

hh_mobile Active Member

Thích đã nhận:
    23
    hay quá thế là chú khuyên sấu máu (rất nhiều tóc bạc) nhà tui đã có thuốc chữa rùi..........ha ha=))

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn cho chim của bạn ăn một thời gian xem sao. Nếu không có vấn đề gì thì anh em còn đặt hàng :D

7. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn hh_mobile ơi ,K nhiều tóc bạc là bị làm sao vậy mấy em của tôi cũng đang trong tình trạng tóc bạc ,ko hiểu làm sao nữa bác chỉ giùm.

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Cối xay cháo thì e biết chỗ mua mỗi tội " hàng xịn lắm giá 800k".
    Bó tay bác nào thích thì lên Hàng Khoai,

9. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    to anh hung 908 ;trơi ơi sao đắt vậy mình chỉ nghĩ nó giá tầm 300-400k là cùng, nhưng bạn có thấy bán hàng cũ ko vậy. vì mua về chỉ làm cám chim ko sử dụng gì nên ko cần phải mua đồ xịn quá bạn sưu tầm giúp nhé cám ơn nhiều

10. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    mua hàng cũ hả sang bên chọ trời hoặc qua phố trần quý cáp mua máy say cũ hihihi chắc là có đó chuyên lồi cơm điện máy say sinh tố lò vi sóng tất cả đều cũ qua sửa chữa hoặc tầu khựa hihihi

11. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Bài cám cho KỲ TỬ em cũng đã đc nếm rồi kết quả thế nào các bác cho anh em biết với . Mong tin các bác

12. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Cối 3 chân của PHÁP rất khó mua ngoài HÀ NỘI ko có , tôi nhờ mấy người bạn trong miền NAM mua . Tôi nhờ mua từ năm 97 lúc đó giá là 150n con bây giờ tôi ko biết giá phải nói là cối PHÁP dùng rất tốt. Thời gian này còn có loại cối nhỏ hơn cũng của PHÁP ko có chân mắt lỗ nhỏ hơn một chút hạt cám ra rất đẹp hạt nhỏ hơn T BOY . Loại cối ko có chân này có 2 loại 1 loại bằng sắt ,1 loại bằng nhựa . Các bạn nên mua loại bằng sắt dùng tốt hơn , loại bằng nhựa mặt sàng hạt nhanh rỉ dễ hỏng hơn . Tôi sẽ cố gắng hỏi địa chỉ chỗ mua có tin gì tôi sẽ thông báo ngay

13. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    Mình bắt đầu cho các em ấy ăn từ hôm nay, nếu có kết quả gì mình sẽ thông báo cho mọi người.Rất mong nó sẽ cho 1 kết quả tốt,vì để có 1kg thành phẩm thì giá thành của nó rất thấp,chỉ tốn khoảng gần 100k.nhưng phải đầu tư thiết bị sản xuất hơi cao.vd ;nồi nướng của vn sản xuất khoảng >500k ,1máy xay cháo khoảng 300k + 1máy xay sinh tố tùy loại.Kết luận Anh Em nếu còn đam mê cái nghiệp chơi này thì mấy người chung nhau sắp 1bộ là khỏi bình luận luôn.kakakaka

14. mct

mct Banned

Thích đã nhận:
    82
    bác thangls chụp giùm mình cái máy xay cháo của bác rồi pots lên diễn đàn được không,nhà mình cũng có 1 cái nhưng đâu có ép được hạt.

15. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    to mct; mình chưa có ,nhưng mình đã nhìn thấy của 1 cửa hàng bán chim cảnh. mình có hỏi họ nói nhờ mua ở tphcm ,mà mình chưa biết pots hình.đã nhiều lần pots thử ko được nên nản,mình rất nhiều hình cả chup lẫn sưu tầm muốn cho mọi người xem lắm nhưng chưa được. i,am sory

16. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    bác thangls: bác post ảnh qua trang này : flickr.com.
    đăng nhập bằng yahoo( dùng user nema và pass)
    là nhanh nhất.

17. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    Xin thông báo với mọi người, là mấy em khuyên của em ăn cám có hạt kỷtử .có em đi ngoài thì bình thường có em bị đi re khó hiểu quá , phải dùng thuốc chẳng biết có ổn ko .có 6 em ăn thì bị 2 em ko biết còn em nào bị nữa ko ?~X( ~X(

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    em góp ý chút nha em nghĩ ko phải do hạt kì tử đâu. A kì diệu đã làm và kết quả tốt mà. E nghĩ là do quy trình làm thôi

19. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Bạn thử hỏi anh CÒI xem cách chữa trị thế nào cẩn thận ko lại bị dính dịch tiêu chảy cấp...

20. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    To leducthangls: Thường thay đổi thức ăn sẽ có những rắc rối sảy ra. những con khuyên tôi cho ăn cám làm thử hàng năm trời, có kết quả tốt mới đưa bài lên diễn đàn để mọi người tham khảo. Và những con K tôi cho ăn cám đó thuộc hàng rất đắt tiền mới có được. Đừng ngại K đi ngoài, có thể nó chưa quen với thức ăn nhiều đạm.