cám cho hoa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi haihp, 9/10/07.

1. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tôi rất đam mê chim nhấy là họa mi và chòe than hiện nay tôi gặp một chút khó khăn mong các bạn giúp đỡ đó là vấn đề mồi tươi tôi không có cào cào hoặc dế vì đi bắt thì khonh co thời gian còn đi mua thì phải đi gần 30 km mới đến mà hôm có hôm không vậy có thể dùng gì để thay thế cào cào hoạc dế không các bạn cám tôi làm gồm 1kg cám 28b + 15 trứng (5 quả lấy cả lòng trắng ) +3 lạng tôm đồng hay nhộng tằm có khi cả 2 loại nhưng bớt số lượng + 2-3 vỏ trứng xay nhỏ cám như vậy dã được chưa các bạn cho ăn gì để thay cho mồi tươi bây giờ
    chế độ tắm là tuần 2-3 lần
    chế độ tắm nắng là hằng ngày chòe nhiều hơn mi đông nhiều hơn hè
    tôi nuôi như vậy đã được chưa mong các bạn chỉ giúp rất là vấn đề mồi tươi
    xin cảm ôn cá bạn rất nhiều

KtsBim thích bài này.
  2. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Nếu không có mồi tươi hàng ngày thì trong 2-3 ngày bạn có thể cho chú chim của bạn xơi 1 em thằn lằn hay còn gọi là thạch sùng, cái con đó bổ lắm đó nha, ăn vào là sung lắm đó.

KtsBim thích bài này.
  3. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    cám cho họa mi

bạn ơi lấy đâu ra nhiều thạch thùng thế cả nhà tôi tìm hết cũng chỉ có 4-5 con là cùng chẳng lẽ sang hàng xóm bắt hả bạn có thứ gì dễ kiếm hơn không hả bạn nhất là đồ khô đắt tý cũng được miẽn là dẽ kiếm và mất ít thời gian (quỹ thời gian cực kỳ eo hẹp ) cảm ơn bạn đã đọc và trả lời tôi rất mong nhận được những chỉ bảo của nhũng bậc cao thủ nhiều kinh nghiệm và sẵn lòng chỉ bảo đàn em
    cảm ơn rất nhiêu

KtsBim thích bài này.
  4. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    đúng rồi mình cũng thương phải bắt thạch thùng cho mi ăn vì không có cào cào hic mỗi lần đi bắt mệt hết cả người.

KtsBim thích bài này.
  5. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Thạch sùng thì trên tường thiếu gì, chỗ nào có đèn là có nó à, còn không có thạch sùng thì 1 tuần cho ăn trứng kiến 2 lần cũng được, còn không có trứng kiến thì bạn cho ăn cá lóc con cũng được, miễn là con chim của bạn chịu ăn là được rồi, tắm 2-3 lần trong tuần, phơi nắng đầy đủ là chim sung lên thôi.

KtsBim thích bài này.
  6. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Theo mình thì trong thời gian ngắn (vài ba tháng) nếu bạn không thể cho con chim của bạn ăn mồi tươi được thì trong cám nên trộn nhiều thêm chất protein (thịt tôm, nhộng) và bồi bổ chim thêm các loại vitamin. Khi nào có dịp mua mồi tươi thì cho chim ăn mồi tươi thỏa thích để bù lại, và có thể đông lạnh mồi tươi nào đã chết để cho chim ăn dần.

KtsBim thích bài này.
  7. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Híc..vào topic này thấy tủi thân quá.Sao ai cũng đòi bắt thạch thùng cho Mi ăn vậy?Mình cũng nuôi Mi nhưng lại chẳng cầu kỳ quá với chế độ ăn uống.Cứ cho ăn gạo trứng là đủ để có 1 con Mi hót hay(không bàn đến Mi đá đâu nhá:D).

KtsBim thích bài này.
  8. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    cám cho họa mi

bạn ơi cho hỏi tí thức ăn nhiều protein là thịt , tôm , nhộng còn vitamin thì loai nào nhiều hả bạn

KtsBim thích bài này.
  9. khuyenliu

khuyenliu Member

Thích đã nhận:
    4
    góp ý kinh nghiệm

Theo em nếu ko có dế cào cào thì cho than ăn giun đất rất bổ và hót căng veo chim chòe than ngoài rừng cũng hay bay xuống đất bới giun đât ắn đó
    Em cũng ở hp gặp phải đồng hương rùi

KtsBim thích bài này.
  10. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Thạch sùng ít thì dành cho mi còn cho chòe ăn tép tươi nhộng tươi nó xơi tất cũng tốt đấy chứ nhỉ.

KtsBim thích bài này.
  11. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Bạn ơi.Chòe than không ai đi cho ăn giun cả.Giun đất tính hàn không có lợi cho chích chòe,cho ăn giun chỉ làm con chim béo ra mà chẳng giúp ích gì đc cho giọng hót của nó.Chỉ cho chòe than ăn giun nếu là chim mộc mới bẫy chưa vào cám để duy trì tính mạng của con chim.:D

KtsBim thích bài này.
  12. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    các bạn cho mình hỏi tí nhe! Họa mi nếu nuôi chỉ mỗi 1 con, thì nó có hót không? Hay là phải nuôi từ 2 con trở lên?

KtsBim thích bài này.
  13. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Họa mi nuôi 1 mình thì vẫn hót nhưng nếu thời gian sống 1 mình quá lâu sẽ tạo cho con chim cảm giác mình là..vô địch:D,không có đối thủ:p.Như vậy con chim không những sẽ không bao giờ phát huy đc hết khả năng ca hát của mình mà còn làm cho giọng hót của nó ngày 1 nghèo nàn xuống cấp.Hót nhiều để làm gì? Ta là số 1:D,cần gì phải hót lắm cho khản cổ,có thằng nào hót cùng mình đâu!
    Chính vì thế,nếu nuôi 1 Họa mi thì bạn cũng cần chắc chắn rằng sẽ có thời gian để cho con chim có dịp tiếp cận với những giọng hót của những con Họa mi khác như cho đi đến các tụ điểm dượt chim hay chí ít cũng phải có 1 vài băng cassete để con chim đc học hỏi thì mới ok:D
    Chúc vui

KtsBim thích bài này.
  14. hoamimai

hoamimai Active Member

Thích đã nhận:
    6
    toàn la những anh em nuôi mi có ai có kinh nghiệm nuôi mi chiến xin chỉ giáo với

KtsBim thích bài này.
  15. HUYNHS

HUYNHS New Member

Thích đã nhận:
    2
    em có nuôi một con họa mi lâu rồi như nó vẫn sục lồng mạnh lắm có cách gì làm cho nó nhanh thuần hơn ko.các bác bật mí cho em với nào cho em biết luôn cách chăm sóc nha

KtsBim thích bài này.
  16. xuanhai

xuanhai Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn chịu khó cho chim di nhièu loi vàocho gạp nhièu con khác vào

KtsBim thích bài này.
  17. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Đầu tiên phải có chú Mi dữ đã mới tính được bạn à, sau đó tìm 1 Mi mái, cho ăn cào cào, chế độ ăn ổn định, sau đó mới tính chuyện căng lửa

KtsBim thích bài này.