Cám cho Họa Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi lechithanh, 29/2/12.

1. lechithanh

lechithanh Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Cám nuôi Họa Mi là một trong những chủ đề được bàn luận rất nhiều trên các diễn đàn. Vậy làm sao để có một công thức chuẩn, đáp ứng nhu cầu của Họa Mi? Có lẽ có rất nhiều bài cám tốt nhưng lại có rất ít người chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người. Biết rằng ai cũng có một bài cám cho riêng mình nhưng chúng ta cứ giữ khư khư như vậy chắc gì đã biết được bài cám của mình tốt thật sự hay chưa? Nếu chúng ta cởi mở trao đổi với nhau thì có lẽ sẽ thấy ưu và nhược điểm trong bài cám của mình. Nhưng một cái tật thật xấu của những người nuôi thường hay giấu và xem đó là một bí kíp. Nhưng hãy thử đặt câu hỏi như thế này nhé: " Công thức cám của bạn đã hoàn thiện chưa, đã đạt đến tối ưu chưa". Vậy tôi mong rằng chúng ta tích cực trao đổi những cái mình đã biết để cùng nhau xây dựng một công thức tốt cho những chú Họa Mi của mình. Tôi xin mạnh dạn đưa một công thức như sau:
    1. Gạo: 1kg
    2. Trứng gà (Vịt): 20 quả (Lấy 3 lòng trắng và 5 vỏ trứng xay nhuyễn để bổ xung canxi)
    3. Lạc 1 lạng
    4. Tôm đồng 2 lạng
    5. 10 viên C + 10 viên B1 (Loại thuốc dùng cho người)
    Cách làm như sau:
    Gạo được rang nhỏ lửa cho đến khi chín vàng.Lạc rang chính sau đó xay nhỏ rồi ép bớt dầu. Tôm luộc chín. Sau đó cho 20 lòng đỏ trứng gà, 3 lòng trắng, 5 vỏ trứng, lạc đã được ép dầu và tôm đã luộc chín cùng thuốc C và B1 vào máy say sinh tố xay nhuyễn. Sau đó đổ hỗn hợp trên vào gạo rang đang còn nóng và bỏ lên bếp đảo nhỏ lửa cho đến khi khô chúng ta đã có một lượng thức ăn tương đối cho Họa Mi.
    Đây là bài cám hiện mình đang dùng rất mong anh em góp ý.

2. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Chào bạn lechithanh theo mình công thức làm cám của bạn như thế là chưa được, chưa được ở chỗ là thuốc C và B1 bạn nghiền cùng các thành phần xong cho nên bếp để sao thi thuốc C và B1 sẽ mất hết tác dụng hoặc sẽ xẩy ra các phản ứng hóa học khác. Theo quan điểm của mình thì bạn cho thuốc C và B1 vào cám sau khi đã sao gạo cùng các thành phần kia thì sẽ tốt và đảm bảo hơn rất nhiều. Một ít góp ý nhỏ nếu không phải mong bạn bỏ quá cho. Chúc bạn có những chú chim hay.

tieuhoami and tiencuong like this.
  3. huynhthachvu

huynhthachvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    cám của mình

1 bịch cám ba vì loại đặc biệt (12 ngàn) trộn 7 quả trúng gà trong đó lấy 2 lòng trắng, trộn đều sau đó phơi nắng khô.
    1 ngày mình cho thêm 15 con cào cào cái. Bài thức ăn của mình vậy có ổn chưa biết? Tối ngủ mình vẫn để hí áo lồng chữ A có sao kh biết?

lonelybird thích bài này.
  4. lechithanh

lechithanh Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Ngày trước mình cũng làm như thế nhưng thấy chim căng được thời gian đầu thôi. Vì thực chất cám BaVì là loại dùng chung cho tất cả các loại chim nên lièu lượng các chất có trong cám không nhiều lắm với lại nghe nói trong cám ba vì có thuốc chống hôi phân nên sẽ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của Họa Mi. Sẽ không bao giờ có loại cám dùng chung cho tất cả các loại chim mà vẫn tốt được. Bạn nên cân nhắc, nếu không có thời gian thì làm như bạn cũng được, còn có thời gian thì nên làm cám cho chim của mình thì tốt hơn. Chúc bạn có chú chim đẹp

lonelybird thích bài này.
  5. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Khi làm cám các bạn nên cho tý mật ong vào như vậy sẽ tốt cho đường ruột của chim hơn

tieuhoami and lonelybird like this.
  6. lechithanh

lechithanh Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Mình nghĩ mật ong chỉ áp dụng khi làm cám cho khuyên thôi chứ? ai dè cám cho Họa Mi vẫn cần mật ong à?

tieuhoami and lonelybird like this.
  7. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Để chim dễ tiêu hóa thức ăn thôi bạn à , với lại đa số chim thích ăn đồ ngọt có tý mật ong vào e nó càng khoái

tieuhoami, lechithanh and lonelybird like this.