cám cho nhiều loại chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tapchoi, 30/6/07.

1. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có nuôi chòe lửa, than, sáo, chào mào, khướu(mỗi loại 1 con):D
    cho mình hỏi có thể cho tất cả ăn chung 1 loại cám không? Nếu được xin hướng dẫn giúp mình làm loại cám đó

2. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Chào bạn, Sáo và Khướu thì bạn cho ăn cám con cò là được rồi, con Lửa, Than, Chào mào thì bạn làm bột đậu phộng với trứng nhộng tằm hoặc tép khô, cách làm có trên diễn đàn này nhiều lắm, bạn cứ từ từ mà đọc nhé.

3. thaibq2003

thaibq2003 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo kinh nghiệm thực tế của tôi thì chỉ cần cho ăn cám cò và thịt lợn nạc tươi hàng ngày thì tốt còn không cách ngày cũng được. không cần nhiều loại cám đâu khó bảo quản.

4. tapchoi

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn cho mình hỏi nếu cám có tép khô , trứng như thế thì sẽ có kiến tới ăn phải ko bạn, nhà mình nhiều kiến lắm~X( Không khéo ăn hết cám nó ăn luôn chim á:D . Làm cám thế có cách nào làm thành từng viên nhỏ như cám Ba vì không ? Tại mình nghĩ làm thế chắc nó dạng bột, chim ăn ko biết được không?

5. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kiến thì cái gì tụi nó chả từ. Còn bột đậu phông bạn giã ra trộn thêm trứng,tép... thì chim vẫn ăn được không sao đâu. Chim chưa biết ăn bột thì ban đầu bạn trộn ít bột với sâu hoặc trứng kiến rồi tăng tỷ lệ lên dần dần.
    Nhà bạn nhiều kiến thì phải ngăn ngừa chứ : bôi thuốc chống kiến, dùng mỡ bò,...

6. tapchoi

Thích đã nhận:
    0
    mình muốn trôn bột ngô , tép khô , trứng , lạc bạn có thể cho tỉ lệ mỗi thứ được không

7. chichchoelua

Thích đã nhận:
    79
    tỷ lệ thì tùy từng người, theo mình thì 2 lạng đậu, 1 lạng cám bắp nhuyễn, 5 cái trứng gà (lòng đỏ), 1/2 lạng tép.

8. chichchoelua

Thích đã nhận:
    79
    nếu muốn chim sung thì cào cào mỗi ngày, sâu tươi, hoặc liêu điêu.

9. chichchoelua

Thích đã nhận:
    79
    1 tuan tắm 2 lần, phơi nắng mỗi buổi sáng, cho di dợt thường xuyên, nếu chưa có lửa thì trùm áo lại để xa những con chim khác đang dợt, còn mới chớm lửa thì dợt chừng 20' rồi trùm áo lại.

10. Copcon

Copcon New Member

Thích đã nhận:
    0
    sn minh, nhỏ bạn cho mình con két con.Nhưng đây là lần đầu tiên mình nuôi két.Thật sự là mình ko biết cho két an gi để nó mập(tức là món khoái khẩu của két là gi?) Khi nuôi két điều quan trọng nhất la gì để nuôi két mau lớn? Nuôi Két mình nuôi 2 con được ko?Nó có cắn nhau ko?? Mong các anh chi và các bạn chỉ giúp cho mình với. Vì từ trước đến giờ mình chỉ nuôi mèo thôi!!! huhh. Cứu mình với.!!!

11. kichishikudo

kichishikudo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh ơi!!! sao em tìm hoài mà hong thấy chổ nào chỉ làm cám cho chích chòe, chào mào vây???? Nếu có ai bit thi gửi qua email giùm em được không?? honguyendinhtrieu@gmail.com!!! Thank !!

12. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Tiệm chim nào cũng có bán cám các loại mà bạn, nhà bạn ở quận nào để mọi người còn chỉ chỗ chứ!

13. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    bạn ơi,nếu bạn o có thời gian để chăm sóc,mà bạn muốn tìm 1 loại cám cho ăn chung,thì mình củng xin giới thiệu 1 loại cám,đó lá cám BA VÌ,con gì ăn củng được,và tiệm nào củng có bán

14. kichishikudo

kichishikudo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em ờ quận Tân Bình phường 14!!!! ý em nói ở đây là cám tự chế để kích thích chim sung, căng lữa chứ không phải cám bán sẵn ngaòi tiệm!!! sẵn tiện mấy anh chi chổ mua cám ở TB giúp em luôn!!!Thank!!!