Cám chòe của mình

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chích choè' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 16/9/08.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Đây là công thức làm cám cho chú chòe yêu của mình các bạn tham khảo cho ý kiến và cho ý kiến. Đậu phộng rang già (vào mùa căng lửa thì rang cháy một chú nhưng đừng bị đen) sau đó cho vô máy xay sinh tố xay nhỏ ra. Tiếp theo cho ra báo tách dầu (dầu lạc ko tốt cho chim nên ta nên tác được càng nhiều dầu càng tốt, tốt nhât nên thay báo đến khi nào hết thấy dầu ra báo nữa thì thôi). Sau khi làm song thì một cân lạc ta chỉ lấy được khoảng 8 lạng bột lạc mà thôi.
    Sau đó chúng ta chộn bột lạc với bột trứng (mình mua được bột trứng chỉ 180k/kg) nên mình trộn 1kg bột lạc với 0,5kg bột trứng + 3 lạng moi (tôm) + 2 vỏ trứng + 3 lạng bột ngô + 3 túi sâu khô trộn đều vào cho vào hộp kín cho chim ăn dần.

2. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    mình cũng đã từng làm cám rui nhưng mà bạn ơi mình thấy lót giấy báo đó có hết dầu đâu bạn ,cứ thấy nhiều dầu là mình thây giấy mà sao cứ thây hoài thây hoài mà nó vẫn cứ vậy???????mình phơi cả tuần mà chẳng thấy hết dầu.bạn có cách nào ko chỉ cho mình với

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chết cười với ông này, để cho bột lạc hết dầu thì có mà thay giấy cả tháng.

Mình thường thay giấy mỗi ngày 1 lần khi mới xay xong (có lót thêm giấy vệ sinh để hút cho nhiều) trong vòng 1 tuần. Đến tuần sau thì 2 ngày 1 lần, khi nào thấy khô tương đối thì thôi. Để mà hết hẳn dầu trong lạc thì có mà mục thất :laughing: :laughing: :laughing:

Đồng chí linhchichchoe mua được bột trứng ở đâu đấy, nếu không sợ lộ hàng thì share nhé :D

4. minhvinhtuy

minhvinhtuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh em cho mình hỏi cái loại cám Avay cho chòe ăn có tốt ko? mình chưa có kn làm cám và cũng ko có time nữa cho nên chỉ tìm loại nào tốt để mua thôi. Nếu ae nào có kn về Avay hoặc loại nào tốt hơn nữa thì giúp mình nhé.Cảm ơn anh em.

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Mình đang dùng A vầy đây. Cảm nhận là chòe có vẻ thích, ăn nhiều, phân khô và trắng nhưng........... (lại một cái nhưng).................... ít hót

6. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    mình thì làm 100g đậu +5 lòng đỏ trứng, ko pha thêm gì thêm nữa. vì mình cho ăn cào cào thì đã có canxi rồi ko cần vỏ trứng đâu. chủ yếu bạn phải cho ăn nhiều mồi tươi, nếu chim an trái cây thì nên cho ăn luôn để có vitamin, thay đổi mồi tươi thường xuyên để chim ngon miệng! ở thiên nhiên chim chỉ toàn bắt côn trùng mà ăn thôi và ăn trái cây, đất khoáng....vì vậy lâu lâu bạn nên cho chim hạ thổ (1 cái lồng ko đáy cột chặt dưới đất rùi bạn cho chim vào, tha vài con sâu cào xuống đất để chim nhảy xuống ăn và chim sẽ tự kiếm đất khoáng ăn luôn, rất tốt cho chim). còn đậu phộng hút dầu lâu wa sẽ dễ bị hôi dầu, đậu sẽ ko còn ngon và nhiều chất nữa, tốt nhất ra ráo dầu là đc, mình chỉ hút dầu qua 1 đêm thôi và khi trộn trứng vào nên rang vừa tới lại 1 lần nữa để chim ăn ko đau bụng, rùi đem phơi nắng! đây là ý kiến riêng of mình, có gì góp ý thêm để học hỏi nhé!

lamtm, yeucaliathia and phutancamau like this.
  7. Linhchichchoe

Thích đã nhận:
    15
    Mình quen bà chị làm ở công ty cám ở Hương Canh (chị ý phụ trách mua nguyên vật liệu trong đó có bột trứng để làm cám gà và lợn nên mình nhờ chị mua giúp). Bạn có dùng ko mình nhờ mua hộ cho nhưng ko lấy ngay được đâu phải đợi t7, cn thì chị ý mới về. Bạn có dùng khoáng hay kháng sinh (thường thì trong cám gà và cám lợn đều có một lượng Vitamin + khoáng+ kháng sinh nhỏ, nhưng chim thì khi tự làm ít người cho vì ko mua được bán lẻ mà mua nhiều thì tốn tiền mà mỗi lần chỉ cho một thìa cà phê là cùng trong một kg cám)? Mình có một hộp nhưng mỗi lần chỉ cho có thìa cà phê mà hạn dùng chỉ có 2 năm thôi nên thường xuyên bị bỏ phí bạn hào hứng thì mình cho dùng thử. Thích thì lần sau cứ đến mà lấy mình dùng chẳng hết khi nào hết hạn lại xin hộp mới (hộp hàng mẫu nên xin thoải mái).

8. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    nếu share dc thì bạn có thể share mình ít VTM không, thành fan thế nào, bạn ghi lại TP trên nhãn mác của hộp VTM đấy mình sẽ tự fa chế, ah có cà khối lượng luôn nhé. cảm ơn bạn nhiều:applause:

9. Linhchichchoe

Thích đã nhận:
    15
    OK! Nhà bạn ở đâu? Mình ở Liễu Giai nếu thích qua mình chia cho ít! Số điện thoại là 0979794668 mình tên là Linh. Mình giảnh vào tất cả các buổi chiều đến Ngân hàng quận đội gọi mình.

10. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Dùng gì ? để khử mùi phân chim ..?

Chế biến thức ăn cho chim, ta nên dùng thêm thứ gì để khử mùi hôi của phân khi chim thải ra .Ai có kinh nghiệm chỉ giúp, Hay có ai quen với ông "Ba Vì" nhờ hỏi hộ cảm ơn!:D

11. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ăn cám a vầy phân đi lỏng quá,hôi nữa,anh em nào có cám share cho em ít

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Hị hị, funny nhỉ, mình cho ăn A vầy một tuần mới thay giấy 1 lần, đi công tác thì phải đến 10 ngày mới thay. Tối treo vào nhà ngay cầu thang mà không ai có ý kiến gì. Hay là chòe của bạn bị đường ruột

13. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em ko biết a vầy nhà em có bị hết hạn hay ko mà thấy chim ko muốn ăn.nó chỉ thích ăn cám do em làm thôi,giờ còn mấy em làm mệt quá

14. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    các bác ơi cho hỏi tí, vì em mới tập tành nuôi chòe lửa nên chưa có kinh nghiệm làm cám, thấy mọi người đề cập đến vấn đề bổ sung vitamin vào thức ăn cho chim, vậy cho em hỏi thay vì dùng polivitamin thì mình trộn một ít sữa bột dành cho em bé có được không? vì trong thành phần của sữa bột có rất nhiều loại vitamin và khoáng chất, không biết trộn thêm tí sữa bột chim ăn có vấn đề gì không nhỉ???

15. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tùy loại chim bạn à, có loại chim ko hợp với sữa em bé sẽ đi ngoài, lơi bất cập hại, muốn dùng vitamin bạn nên đến các nơi bán thuốc thú y hoặc bột gia súc, sẻ có đủ loại cho bạn lựa chọn, bạn nên mua loại có đầy đủ các loại viatmin khỏi sợ thiếu các loại vitamin, và nên dùng với lièu lượng ít hơn trên nhản ghi, mấy loại thuốc này thông thường rất rẻ, và thường bạn phải vất đi khi dùng khoảng 1/4 gói vì hết hạn, mình trước có dùng thời gian dù nhiều chim nhưng dùng cả năm ko hết nổi 1/4 gói

16. Duong_choelua

Duong_choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    234
    mình làm cám như sau
    1 bich cám ba vì
    1 lạng tôm tươi ko bóc vỏ
    1 ít đậu đỏ
    1 vài con ếch con (hay di câu cá)
    1 ít cám gà
    1 ít thằn lằn tươi
    hỗn hợp trên mang xay nhỏ rồi rang lên
    sau đó mình mua 1 bịch cám phụng hoàng là đậu phộng trứng dành cho chòe bán ngoài tiệm bỏ chung vào cho nó ăn,mùa này chim thay lông mình cho ăn vậy với lại tép tươi buổi chiều các bạn thấy sao,mình cũng dùng cám này cho mi

17. Linhchichchoe

Thích đã nhận:
    15
    Mình chưa thấy ai cho chim ăn sửa bột của em bé bao giờ. Nhưng mình biết là có sữa cho gia cầm (ngan, gà (nhất là gà đẻ), vit....) mình thấy ở các trại nuôi gà họ hay cho gà uống sữa thay nước, trước miìn cũng cho uống thử nhưng có vẻ nó ko hợp lắm với chim nên chim bị đia ia do đó mình ko cho uống nữa. Có thể do mình cho dùng nhiều quá nên bị đi ỉa nhưng mình nghĩ loại đó họ hay dùng cho gà đẻ nên mình nghĩ nó ko các tác dụng làm cho chim căng hơn bạn ở đâu nếu thích qua mình, mình sẻ cho bạn một ít.

18. mtst

mtst Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác hay quá đó.
    Em cứ ba vì và trứng ,sâu khô ,tôm ,dầu .
    Thỉnh thoảng cho hoa quả ,đạm.
    Em thiên về cho chim training thể lực trong lồng to và tắm táp hơn ,thức ăn thì cứ ổn định ,không thay loạn lên là được.
    Với lại em thấy chim nào phân chả hôi .Khử thế đếch nào được.
    Căn bản là khô hay lỏng ,to hay bé thôi.......................
    Phù ,có cơn gió thổi qua cho đỡ ô uế.

19. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nếu ko mua dc bột hột gà thì mua trứng về luộc rùi bốc vỏ lấy tròng đỏ , tỉ lệ pha là 100g bột đậu phộng thì 4tròg đỏ hoặc nhìu hơn tùy vào lòng thương chim của các anh em a

20. Linhchichchoe

Thích đã nhận:
    15
    Mình ko do lắm nhưng mình cũng lười thay giấy lắm chòe thì có khi 10 ngày mình mới thay một lần nhưng ko thấy ai kêu ca gì (nhưng vào mùa này thôi chứ đến mùa nồm thì hôm nào cũng phải thay) Chỉ có con nào bị đi ỉa thì phân lỏng và có mùi thôi còn phân nó mà ko thì ko bị mùi lắm đâu.