Cám đậu xanh VS cám tầu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi A_a_A, 19/7/08.

1. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mình mở cái topic này rất mong được sự ủng hộ của anh em . Có lẽ đây là một trong những vấn đề mình tâm huyết nhất từ trước đến giờ và hôm nay nhân dịp cái tay đã khỏi mình muốn chia sẻ hết với mọi người . XIn hãy đừng bàn luận chuyện đúng và sai bởi vì mình nhìn vấn đề không thể toàn diện được và mình rất mong anh em cùng chia sẻ
    Đầu tiên là cái lý do mình theo đuổi cám đậu xanh :
    Đầu tiên là vì không biết nuôi chim :
    thú thật với các bạn , mình tự nhận mình là con gà bời vì nuôi cám tàu quá khó và có quá nhiều tác dụng ngoài mong muốn , nên mình bắt đầu nuôi chim và quyết định chọn cám đậu xanh là loại cám khởi nguồn .
    THứ 2 là vì đú :
    nói thế này hơi mạo pham 1 chút nhưng mình dám khẳng định với các bạn 99% các bậc chơi khuyên kỳ cựu tại HN đều dùng cám đậu xanh . Không phải là không có lý do nhưng lý do mình xin nói ở phần sau ]
    Thứ 3 là vì rỗi rãi quá :
    Như các bạn đã biết làm cám thật sự rất mất thời gian , trung bình một mẻ cám làm ra chắc phải mất khoảng 1 ngày chẵn mới có thể được coi là hoàn thành. Như vậy nếu so sanh giữa việc làm cám và việc ra ngoài hàng mua xoẹt 1 phát thì có vẻ như cám đậu xanh hơi bị kỳ công .
    Và cuối cùng :
    công việc chế tạo và làm ra 1 mẻ cám thật sự đã cho mình rất nhiều kinh nghiệm . Dựa vào nó mình có thể biết xem tỷ lệ cám thế nào là phù hợp , thế nào là tốt nhất cho chim của mình và quan trọng hơn là cách điều tiết cho con chim căng có độ và có thể lên đến đỉnh .
    bây giờ mình sẽ giới thiệu qua về cám tàu
    Cám tàu hay cám strongboy là cám công nghiệp của Trung Quốc , các thành phần và công dụng của các thành phần đã được nghiên cứu đến mức độ có thể coi là hoàn hảo phù hợp với từng giống chim trong đó có cả chim khuyên . Nói đến cám tàu bây giờ không còn là vấn đề gì đó quá cao sang vì trước đây 25k/1 lạng thực sự là đau đầu với bác nào nuôi độ 4 chú trở lên (may vì tiền việt mất giá nên 20k bây giờ sao mà nhỏ bé vậy)
    MÌnh khong biết đọc tiếng trung nhưng mình biết rằng có khoảng vài chục loại cám tàu , cho từng loại chim và từng thời kỳ của chim . Riêng với chim khuyên có 3 loại cám chính mà mình đã được nhìn thấy
    Cám hoa quả :
    màu vang nhạt nhạt có mùi rất thơm dành cho chú chinh đang độ thay lông . Ăn cám này vào lông chim vàng óng ả và thay lông rất tốt . Nhưng đã lâu rồi mình không tìm được loại này nữa
    cám strongboy gói mạ trắng vàng :
    giá 110k/0,5kg (tùy nơi) có màu hơi đậm có tính nóng , kicks chim líu khá nhanh và tốt , trong thành phần của cám này anh kydieu đã phân tích khá kỹ rồi nên mình không dám nói nhiều . Phải một nỗi là cám này không thể cho ăn theo kiểu trường kỳ kháng chiến được . Ăn vào chim líu nhiều nhưng nếu bạn để ý trông chú chim thực sự không được khỏe , nhiều con soãi cánh vẫn líu . nhiều con mộc 3 tuần cũng líu , khi đó bạn nghe tiếng chim líu thực sự không có độ chín chắn và chiều sâu nhất định .
    Các cụ ngày xưa có nói chín ép thì không bao giờ có thể bằng chín tự nhiên là vì vậy .CHính vì thế việc sử dụng strongboy loại này cho chim nên chú ý đến độ của một chú chim . KHi bạn cảm thấy chim bạn thực sự đã có dấu hiệu căng .(lông bụng nói riêng và các loại lông khác nói chung ep sát vào người , họa mắt dày bống lên và chim kêu nhiều và liên tục ) thì bạn hãy cho ăn .Việc cho ăn này rất kỳ công , nên thêm từ từ vào cám cũ và không nên để chim bị sốc . Khoảng 2-3 ngày vào cám chim của bạn đảm bảo líu choáng luôn . Tuy nhiên bạn đừng bao giờ bỏ cám cũ ra mà vẫn nên để vào vì khi chim có dấu hiệu xuống rồi bạn còn thể cho luôn cám cũ vào cũng được. Nếu có thể kết hợp cả 2 loại strongboy này thì đảm bảo chim bạn sẽ đẹp không kém gì ăn cám đậu xanh đâu,lại còn líu sung nữa chứ
    Cám siêu công kick chuyên dụng cho mấy em đi thi thố:
    loại này ăn vào chim không ngậm miệng được nhưng than ôi cái hậu quả của nó thì thật là thê thảm . Nếu ai đã từng đi xem thi chim giải ăn xe máy ở bách thảo chắc chắn là cứ phại gọi là hoang mang .CHim mổ chân , giựt lông cánh , lông bụng ,chạy bộ quanh lông khi thời tiết hửng nắng. Có con họa mắt không còn 1 vết trắng nào vẫn líu . Có lẽ vì giải thưởng quá cao hay vì những lý do không tên nào đấy mà chủ nhân của nó nỡ cho nó chịu khổ vậy .....
    Vì tất cả những cái sự lằng nhằng như vậy , mình dám khẳng định , chỉ có các bác pro mới chơi cám tàu được . Thật sự là rất khó đấy ....
    Có người nói rằng tôi mới chơi , tôi nuôi cám tầu , chim của tôi đẹp và líu khỏe và tôi thấy cám tàu rất dễ nuôi
    mình xin khẳng định đấy có lẽ là cái hoang tưởng mở hồ nhất . Nếu ai đó đã từng nhìn chú chim cho ăn cám đậu xanh 3 năm và chú chim cho ăn cám tầu 3 năm(dĩ nhien là strongboy trắng bạc liên tục ) bạn sẽ nhận ra sự khác biệt
    +khác biệt về màu lông : đây có lẽ là khác biệt rõ nhất , khi cám đậu xanh đã thấm vào cơ thể của chú khuyên rồi thì có thể nói nó tuyệt vời cả về ngoại hinhg lẫn màu sắc . chim ăn cám đậu xanh màu vàng và lông có độ mướt cực kỳ cao . trong khi đó cám tàu vẫn có thiều 1 thứ đấy là độ bóng mượt của lông
    + khác biệt về dáng vóc và giọng hót :
    chim cho ăn cám tầu tầm 2 đến 3 năm liên tục đảm bảo rằng trông nó thê thảm lắm , lông hóc , mà nếu không hóc thì cũng xoăn và nếu cả 2 yếu tố trên đều khắc phục được thì đảm bào chất giọng của nó cũng không còn được như xưa nữa .( Cái này là do 1 cao thu đã chơi khuyên 13 năm nói cho mình ) và nếu ai đó có phản đối thì mình xin tự nhận là mình nhìn cái này 1 chiều vì chú i' nói theo mình thì rất chuẩn
    +khác biệt về cách chim thay lông :mình đã chơi khuyên được hơn 1 năm tính từ cái ngày thật sự muốn tìm hiểu về nó . Mình có nhiều người bạn nuôi cám tàu có thâm niên và tất cả trong số họ đều nói cám tàu ăn vào thay lông bất thường . Lý do bởi vì khí hậu Trung Quốc nó khô và lạnh hơn mình , chính vì thế con chim thay lông thường rất khó kiểm soát . Và quan trọng hơn , bạn có chắc chắn rằng cám tàu mình mua có phải là cám lần trước , đang cần cho nó thay lông thì người ta lại cho ăn cám công lên .
    1 người chơi chim thì cần gì ở 1 chú chim
    theo mình cái cần nhất là giọng hót kế đó là dáng vóc và màu sắc
    +như vậy mình có thể kết luận chim ăn cám tàu giọng có lượng nhưng không có chất . Tiếng của nó sẽ nhỏ dần theo thời gian , không phải là do cám mà là do chú chim nhà mình dần dần suy kiệt . Bởi vì đôi khi nó không đủ thể lực để líu nhưng lại có doping thêm vào . Hơn nữa giọng chim ăn cám tàu thường "chua" hơn cám thường . Mình không biết dùng từ nào chính xác hơn để miêu tả nữa. Quay lại sang cám đậu xanh , hôm nay mình được nghe 1 chú khuyên líu gần 40 fat thật sự là quá sức tưởng tượng luôn , hỏi ra mới biết ông chú cho ăn cám đậu xanh . Dĩ nhiên là tùy chất con chim nhưng để có 1 thể lực như vậy rõ ràng là tầm cám tầu chưa đủ được
    +Lông lá chú chim ăn cám tàu không và còn rất lâu nữa mới có thể so sánh với 1 em ăn cám đậu
    +Bên cạnh đấy , ăn cám tàu chim rất khó lên đến đỉnh . CHú nhà mình ăn cám đậu xanh líu cả ngày trên sân thượng thông thiên gấn 1 tháng trời . Có thể nói ,độ của nó là dài hơn khuyên ăn cám tầu rồi
    +Việc nuôi chim đôi khi không chỉ là giọng hót , đôi khi nhìn thấy chú chim nhà mình khỏe mạnh linh hoạt đó cũng là niềm vui
    Là một anti-cám tàu ,mình biết cách nhìn của mình hơi phiếm diện . hi vọng các bạn góp ý thêm

2. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn là lính già chứ có phải là lính mới đâu, quá am hiểu về cám, theo mình cám tàu nên dùng để thúc cho các cuộc thi thôi, khoảng một hai tuần trước khi thi, nhưng bạn phải có khả năng hãm lửa tuyệt vời, đây là một nghệ thuật không phải ai cũng dễ nắm bắt (hãm lửa mà vẫn giữ lửa), không phải đơn giản là cho ăn nhiều trái cây đâu, còn những bí quyết xin để các nghệ nhân tìm tòi

3. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    to : khuyên chich choe vấn đề kô phải là lính mới hay lính cũ vấn đề là ông aaa đã chia sẻ kinh nghiệm với anh em trên diễn đàn. mới hay cũ để làm j nếu không chịu khó tìm tỏi học hỏi đánh giá và trải nghiệm thì có nuôi 10 năm vẫn không bằng nuôi 1,2 năm.

4. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    các bác bên này em thấy khó tính quá:D nhưng có một điều phải thừa nhận rằng chơi khuyên mới thực sự là tao nhã và tinh tế chứ ko sô bồ như box mi.
    em xin phép trích bài của chị yến vàng nhé!(Ngay cá việc thi đấu cũng cần được tiếp nhận như một cuộc so sánh công bằng giữa tổng hòa của nhiều yếu tố, gồm: kinh nghiệm người nuôi + chú chim có tài + xu hướng đánh giá cái 'hay' chung của cộng đồng + một chút may mắn, chứ nếu coi cuộc thi là căng thẳng, coi vấn đề thi là so tài cao thấp để được thì vênh vang đắc thắng, thua thì giận dỗi cáu kỉnh, chửi bới xỏ xiên nhau... thì í nghĩa của một thú chơi nôi tiếng tao nhã hẳn là sẽ bị mai một!)

Last edited: 19/7/08
  5. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Tôi đã giữ lời hứa với bác rồi nhá . Đúng là dạo này cái thú chơi tao nhã ngày càng nhường chỗ cho sự đố kỵ , ăn thua cay cú ...v.vv. Theo ý kiến cá nhân của mình , đó là do nhà nhà thi nhau tổ chức thi , người người háo hức đi thi . Dĩ nhiên chim giành được giải thì người cũng được giải . Đó là sự tôn trọng từ nhiều người khác , sự tự hào về chú chim của mình . Nhưng bây giờ nói đến thi khuyên là nói đến bức xúc , nhưng thế nó mới là cuộc sống . Cõ lẽ ngày nay , không còn nhiều người hiểu được cái giá trị , cái ý nghĩa của từ " chơi khuyên " nữa rồi....

6. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Cám ơn 3A ! Bài viết của bạn rất hay :x, quan trọng hơn là đã chia sẻ kinh nghiệm kiến thức cho a/e đam mê thú chơi khuyên ! Mình không dám nhận là một anti - cám tàu nhưng dẫu sao mình vẫn thích hàng nội địa chất lượng cao hơn !:x
    Mình cũng chia sẻ với bạn một điều là : Tính tao nhã trong thú chơi khuyên nói riêng, và chơi chim nói chung bây giờ bị nhạt nhòa dần mất rồi ! Bởi nói " Chơi chim " không gì khác ngoài niềm đam mê !

7. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    em thấy anh lưu khang nói đúng đấy bây giờ tính tao nhã trong thú chơi khuyên hầu như ko còn thế vào đó là anh em bây giờ chỉ nuôi để líu được để đi thi được mà ko quan tâm đến tác hại sau khi cho chim ăn cám tầu ý em là các bác cao thủ biết điều chỉnh luong strong boy cho chim mình ăn sao cho chim vẫn tốt chứ ko như nhiều người cho ăn strong boy suốt rồi đến kì thay lông thì khổ mỗi con chim em thì văn thơ ít nói có gì ko phải các bác bỏ qua nhé

8. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Theo mình thì cám tàu cám ta,cám nào tốt thì ta dùng thôi.nếu dùng cám tàu mà sợ các đợt cám ko giống nhau thì ta mua nhiều 5,6 gói.(mình thấy mấy AE chơi nuôi cám tầu nói vậy)còn mình để ko mất lòng cám ta và tầu thì mình chộn 50-50 xay ra ép hạt rồi sấy khô ,chim ăn vừa đẹp khỏe líu rất ok.còn theo ý nghĩ chủ quan của mình, trong cuộc chơi mà ko có những đợt thi tài thì rất chóng chán cho người chơi. nó sẽ ko có sự lôi cuốn để cho người ta tìm đến cái mà có thể gọi là đỉnh cao của cuộc chơi,nếu mà đã nói đến thi tài,thì cho dù bất luận thế nào đi nữa người ta sẽ tìm đủ mọi thứ, mọi nơi. mà có thể cho chim ăn mà đem được vinh quang về cho KHỔ CHỦ ,thì người ta vẫn tìm và làm.nếu có gì ko phải xin mọi người bỏ quá. thanks.

9. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nói như leducthang cũng có phần đúng vì bây giờ nhiều người trộn mồi giữa tàu và đâu xanh nhưng có 1 vấn đề là nếu trộn 50/50 thì con chim vẫn sẽ nghiêng hơn về phía cám tàu tỉ lệ 70/30 là phù hợp nhất. Còn mua liền 5 đến 6 gói thì có phải là thừa không? Ăn không hết biết làm gì và bạn có chắc rằng hết 5,6 gói đó lại có thể mua đúng mồi cũ không? A_a_A phân tích quá kĩ rồi không phai nói thêm.Còn về cuộc chơi nào cũng có cái giá của nó cả chỉ vì ăn thua nhau để rồi sẽ trở thành gì sau cuộc đua và cúp ? Vinh dự thì có vinh dự, tự hào có tự hào nhưng liệu con chim nó có ra hồn con chim nữa không? Nuôi chim vì đam mê và yêu thích chim chứ không phải chơi chim để lấy cờ và cúp... Nếu chơi chim chỉ vì cờ và cúp thì tội gì phải nuôi?? Đợi đến lúc thi con nào nhất thì bấm chủ chim để lên nhận giải có hơn không? Mình không muốn bàn nhiều về vấn đề cuộc chơi nữa nhưng cũng mong mọi người hiểu rằng phép vua thì thua lệ làng cái gì đúng chung ta theo chứ dừng vì vài ham muốn nhất thời mà làm mất đi cái quý giá nhất của người chơi chim đó là tinh thần cao thượng. Thua không cay cú thắng không huyênh hoang... Có gi sai mong mọi người chỉ giáo.. Thân

10. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh em ta thật là giống nhau. Em vẫn thích dùng cám đậu xanh là vì nó là thức ăn do chính em làm ra cho chú chim thương yêu của mình dùng. điều này có lẽ là không lạ đối với những người mê hay nghiện chim nhưng đó là tình cảm thật sự. mong Anh có thêm nhiều nhiều bài viết đễ Em và các thành viên khác học hỏi thêm kinh nghiệm

11. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    các bạn có vẻ ít người nuôi cám tàu quá, cám tầu nuôi như cám bình thường thôi, có kích kếc j đâu mà mọi người có vẻ không thích nhỉ? tôi thấy bác leducthangls nói hay đấy, mua 5,6 túi cho chim ăn thì tốt hơn vì chất lượng đồng đều. còn bác leminhthien hình như bác chưa hề nuôi cám tầu hay từng nuôi rồi mà không có kết quả j hay sao ý, em thấy bác không hiểu j về cám tầu cả. có phải nuôi cám tầu là hại chim đâu, phải là nuôi cám kích thì mới hại chim, cám tầu loại strong boy nuôi binh thường chẳng có vấn đề j cả. còn cuộc thi thì không tránh được tiêu cực, nhưng bầy giờ mình nghĩ đó chỉ còn là số ít thôi. con chim hay thì ăn cám tầu hay cám thường hay cám kích vẫn líu cái chính là duy trì thời gian líu của nó tăng cường sức khỏe, biết điều khiển con khuyên để cho nó líu bền bỉ thì mới được. cám tầu đâu ghê gớm j đâu, đâu phải con nào ăn cám tầu cũng líu. mình hồi trước toàn nuôi cám tầu, líu nhiều quá giải tán hết rồi, giờ không còn khuyên líu nứa đỡ đâu đầu.

12. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bài viết này hay quá, cảm ơn bạn A a A. Tôi mới tập nuôi k nên cho k ăn cám strongboy gói mạ trắng vàng vì không có nhiều thời gian nhưng thích chơi k. Còn thấy nhiều ae cho ăn cám đậu trắc là phải tốt hơn cám mua ngoài chợ sản xuất công nghiệp và tự làm và đã kiểm nghiệm thực tế cơ bản là cũng không đủ trình để bàn.
    Tiện đây cho mình hỏi nếu muốn mua cám đậu ở Hà Nội thì có ai bán không, giá bao nhiêu.

13. garung

garung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    cám SB là cám rất cố uy tín bên TQ . Strongboy ko chỉ sx mỗi cám mà còn làm lồng , cóng , cần và các phụ kiện cho chim cảnh khác . Cám Strongboy có rất nhiều loại : loại 20 tệ , loại 36 tệ ( VN đang bán loại này ) , loại 40 tệ ( có 2 loại khác nhau ) và loại 80 tệ . Phần lớn cám strongboy đều là cám nuôi nên nếu biết kết hợp các loại với nhau thì sẽ có hiệu quả rất tốt . Nếu có ĐK em sẽ up ảnh bao bì các loại strongboy cho anh em tham khảo

14. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Cảm ơn bác A_a_A nhé. bài viết của bác quá tỉ mỉ em thì chưa bao giờ cho chim ăn cám strongboy cả nói thật là ở dưới em cũng ko có, nhưng em có nghe nói chim ăn cám strongboy rất khó thay lông mà có thay thì cũng chỉ thay lác đác thôi chứ ko thay chút như chim ăn cám đậu. Em cũng đang tập làm cám đậu.

15. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Cảm ơn bạn nhiều lắm , nếu được mong bạn up hết các bao bì strongboy lên để anh em tham khảo . Biết đâu đấy chúng ta lại tìm ra cách chơi strongboy thực sự hiệu quả ...

16. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Mình nhất trí với bạn về vấn đề này,vì mình cũng được nghe nhiều người nói về giá cả +các loại cám Strongboy cho mỗi loại chim, và cách chăm sóc từng thời kỳ.hiện trên thị trường VN có 2 loại cho VK ăn đó là cám chăm thường có trọng lượng là 500g,và cám đậm đặc cho chim ăn trong thời gian sắp đi thi đấu là 200g .vì vậy nếu AE ko muốn cho chim ăn đăc thì ta có thể trộn 50/50 hay 70/30 cũng được khi làm cám này ko cần cho phấn hoa cũng được,bởi hương thơm của strongboy vẫn còn.:applause::laughing:=))

17. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tôi chỉ đưa ra các thông tin như thế này thì các bác biết tại sao mà bên Trung Quốc người ta dùng cám Tàu hay mà về VN thì không hợp mấy nhé.
    Thứ nhất: Trung Quốc là nước phương Bắc thời tiết nhiệt độ trung bình luôn thấp hơn VN 4-5 độ C. Mùa đông nhiệt độ xuống đến - 10 độ C. Vì thế trong công thức cám Tàu luôn có nhiều đạm (thịt bò, tôm) và tăng độ nóng trong đó là kỳ tử. Trái lại, tại VN nhiệt độ nóng hơn nên có cái sự bất hợp lý khi tống cho con chim của chúng ta ăn những thứ nóng.
    Bác nào máu nóng mà mùa hè cứ tẩn Xoài, Mít, Mận, Vải...(những đồ nóng) vào xem, người các bác chả rực lên ấy chứ. Chim khuyên cũng vậy.
    Thứ hai: Các bác VN chỉ biết trên thị trường có mấy loại cám Tàu mà không rõ công dụng của nó như thế nào, có thể có bác biết nhưng dấu nghề, mà dù có biết thì cũng không bằng người TQ được. Có đúng không các bác.
    Có bác nào có điều kiện thì sang Phật Sơn TQ một chuyến, đây là trung tâm của nghề chơi khuyên của TQ. Các bác chỉ cần có người phiên dịch tiếng TQ và hỏi một người chơi khuyên dạo ngoài đường là người ta sẽ cởi mở về tất cả các vấn đề các bác quan tâm (dân chơi TQ không dấu nghề như VN)
    Nếu gặp người nhiệt tình họ có thể đưa bạn về nhà và cho xem khuyên khi đó bạn sẽ thấy trong tủ cám của họ có mấy loại cám. Ít nhất là 3 loại, thường thì 5 loại cho từng thời kỳ của khuyên.
    Hoa quả họ điều thì thôi rồi, tôi cũng phải choáng trước sự cầu kỳ của những người chơi ở đây.
    Nói tóm lại, ai muốn nuôi cám Tàu thì nên tìm hiểu kỹ công dụng của nó nhé, đừng thấy người ta làm gì cũng làm theo là chết em khuyên yêu đó.
    À có một vấn đề nữa, người TQ thi khuyên thì chỉ thi ở Sân vận động thôi chứ không có cuộc thi nào "to" như Bách Thảo và Cây Đa đâu:laughing:. Mà giải thưởng của họ các bác biết là gì không, cờ và lồng khuyên. Híc, xe máy à. Ấy chà, đợt nào sang đánh hàng xui mấy ông TQ sang VN cầy mấy con xe máy về đi chơi khuyên đỡ phải đi dạo on foot.
    Mấy lời phi lộ

18. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình thì các bạn nói đều có lí cả , nhưng chuyện bảo ăn cái cám strongboy trắng bạc (110k) liên tục mà các bạn bảo là tốt thì mình dám chắc là không ổn . Ngoài bác leducthangls (tôi đoán bác ở lạng sơn) ra thì chắc mấy anh em ở miền xuôi đều nhận thấy cái ko ổn đấy . Mình ở HN nên mình chỉ nói về khí hậu HN , mùa hè nóng , độ ẩm cao nếu cho ăn cám tàu thường thấy hiện tượng chim há mỏ thở hồng hộc , thêm vào đấy là tuyệt chiêu dứt lông , mổ chân . Vì vậy , nếu anh em nào thích cho ăn cám tàu tốt nhất là nên cho thật nhiều hoa quả có tính mát VD như củ mã thầy. dưa hấu , táo tàu , chuối . Không nên cho chim ra ngoài trời vào những ngày quá nắng nóng , không cẩn thận mắc bệnh khàn tiếng thì hỏng . Nói chung nuôi cám tàu cần phải có nhiều kinh nghiệm . Hẹn các bạn dịp sau mình sẽ nói rõ hơn về cách nuôi cám tàu cho chim thực sự khỏe , các thủ thuật để điều tiết cũng như hãm độ căng . Và quan trọng hơn là cách sử dụng hoa quả , mồi sống trong từng giai đoạn .

19. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    !!tuy chu đề này đã cũ nhưng tớ vẫn muốn góp vài lời!!!tớ thì chắc chắn ko bao giờ cho mấy pé ăn cám tàu cả!!!vẫn giữ 1 niềm tin la nuôi từ từ, nuôi dần dần để lên!!!mấy sư phụ ở Tăng Bạt Hổ dạy thế!!!!mà đôi khi đâu cần nghe líu đúng ko!!! 1 chú khuyên đến kì có chút lửa hót chuyện căng, to, chăm chỉ là quá hay rồi!!nghe hót chuyện có cái hay của hót chuyện!!!giống như mấy bố chơi họa my í!!!lúc nào chả thíck nghe my chuyện lúc trưa hè !!!ok???

20. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    em củng có đồng ý kiến như bác không hề thích chơi cám tàu ví phấn là hs ko đủ tiền chơi 1 phần là nuôi = cám đậu xanh lên từ từ mình có thể tích lủy kinh nghiệm và nuôi 1 thời gian giài mình sẻ thấy quí con chim hơn :D