Cám gà cho chào mào

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi mayngulam_hd, 26/6/11.

1. mayngulam_hd

mayngulam_hd Active Member

Thích đã nhận:
    21
    các bác bro cho em hỏi chào mào ăn cám gà 1 ngày tuổi (12k/1kg)có được không ạ, có người bảo em mua cám đấy cho chào mào ăn, vì em mới tập nuôi chào mào nên không biết, mong các bác giúp đỡ...

BÁ KIỂM, hungvcb and BinhLaocai like this.
  2. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    cám đấy không đủ dinh dưỡng đâu bạn à.
    bạn nên mua cám ba vì, thêm 10 lòng đỏ + 3 lòng trắng trứng gà. 200g lạc rang chín, tất cả xay nhỏ, ngoài ra thêm vitamin và thuốc kháng sinh nữa nhé!
    đây là cách mình làm cám, ngoài ra cho ăn thêm sâu, đặc biệt là hoa quả tuơi.
    có gì không đúng, mong ae trong 4rum bỏ qua!

cugay-khach, hungvcb and BinhLaocai like this.
  3. mayngulam_hd

Thích đã nhận:
    21
    vâng, em thank you anh, có người bảo em mua cám gà về cho chim ăn, hĩ hĩ, em mới tập chơi nên không biết gì, mong các anh chỉ bảo...

4. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Cho ăn cũng được mà bác.Chú ý kái khoản hoa quả là cần thiết thui. Nếu mới chơi thì cứ tạm cho thế rồi thời gian bác nuôi sẽ tìm được cách chăm sóc chú chim của mình hợp lí.
    thân!!

hungvcb thích bài này.
  5. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    theo bác Trangphong cũng đúng, nhưng nên cho ăn đầy đủ tí, qua 1,2 mùa là chơi được rồi. mình cũng mới chơi thôi bạn à.

6. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    các bác ra ngoài mua gói cám cho nó nhanh đỡ mất công
    thân!

hungvcb thích bài này.
  7. mayngulam_hd

Thích đã nhận:
    21
    mua cám chưa chắc hẳn đã tốt bằng cám mình tự làm hoặc tìm ra loại cám nào hợp với chú chim của mình bác ah, em thấy có người thử nghiệm cho ăn cám gà non 1 ngày tuổi rồi, thấy tốt, lông lá mượt nên em post bài hỏi các bác xem ăn cám đấy có hợp lý không? mong các bác chỉ giáo...

hungvcb thích bài này.
  8. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Cám gà con hiệu Con cò cho chim ăn tốt chán, thanh phần đạm,khoán, chất xơ vv... cũng tương tự như các loại cám chim hiện có trên thị trường, tuy nhiên cám gà chỉ có mùi bột cá mà không có mùi thơm hoa quả như cám chim thôi ( do không tẩm hương liệu dâu, chuối...). Muốn cho chú chim có lông mượt, sung thì cần tăng cường mồi tươi: trái cây, sâu, dế, cào cào....

hungvcb thích bài này.
  9. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    chim nhà em thì ăn cám như sau: 1 gói Ba Vì + 5 lòng đỏ hột gà + 1 ít vinamin tổng hợp và 1 ít men tiêu hóa. Hàng ngày em cho thêm 5 con sâu worm thấy mấy em sung lắm, trái cây thì nhà có gì cho ăn đó hjhj. mong chỉ giáo

10. mayngulam_hd

Thích đã nhận:
    21
    thank bác, bác có thể cho em biết ăn bao nhiêu sâu không ạ ?

hungvcb thích bài này.
  11. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    cho bao nhiêu nó cũng ăn hết bạn ơi nhưng cho nhiều quá nó ăn bỏ cám đó bạn, mình thì cho khoảng 5 con sâu worm. Chim dạng rồi thì thả sống cho nó dí mổ con sâu ăn làm chim thích lắm, còn chim nhát quá mình bóp đầu con sâu cho chết rùi cho hết vào lồng cho nó ăn( để sâu sống nó bò đi mất nếu chim ăn ko kịp). Riêng mình thử cho chim ăn sâu này thấy có kết quả lắm, sâu này để thuần bổi thấy cũng đc lắm, lâu lâu cứ quăng 1 con vào đứng ra xa chút là thấy chim nhảy xuống mổ ăn ah ( sâu này mình trữ dể hơn cào cào nên dể sử dụng cho chim ăn) thân.

Last edited: 27/6/11
    hungvcb thích bài này.
  12. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Cho kháng sinh vào cám phải chú ý nhe bác, có thể làm die mấy em VSV trong hệ tiêu hóa của CM đó...

hungvcb thích bài này.
  13. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    em cho ăn cám gà thấy lông lá bình thường lửa ổn định, điều quan trong là siêng tắm và tăng cường thêm trái cây sâu gạo ỏ mồi tươi

fish_xinh and hungvcb like this.
  14. Sơn Ca

Sơn Ca Guest

Cám gà con cò ăn bình thưởng bác ơi .Nhưng độ sung không bền nhưng mỉnh cũng cho ăn cám con cò hoặc ba vì tùy theo con chim có thích ăn hay không .Mình mới biết chơi chào mào thôi mình có 3 em cho ăn hót hét ok . khi nào bác dii thi chim hãy đổi CÁM kích hay làm cho em nó có độ sung bền . Chủ yếu mồi tươi và trái cây cộng thêm chăm sóc tắm nắng + nước nữa ok . chơi chim giải trí nghe hót thôi nên mình đơn giản không cầu kì làm cám . Vì mình nuôi ít và ko cần kích chim MIỄN kêu which whiu LÀ OK , thú vui đơn giản là chăm sóc và nghe thế là đủ không cần dữ hay chim vip .đơn giản mê nuôi chim thế thôi .

15. mrtran

mrtran Active Member

Thích đã nhận:
    31
    cám gà bạn cho ăn trong thời kỳ nuôi chim mộc thôi . còn khi chim tương đối thuần rồi bạn nên chuyển cám chất lượng hơn

hungvcb thích bài này.
  16. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    hồi trc em cũng cho ăn cám gà nhưng thấy chim ỉa phân nát toét hôi mù, mà cám gà viên nhỏ, chim mổ toàn vụn thành bột nên em chuyển qua ba vì, bây giờ thì lung tung cả, 2 em bổi xơi ba vì, 3 em mộc dở xơi cám khánh an, em huế thuần xơi cám thái lan thấy cũng được

17. thánok

thánok Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy cám gà ko tốt cho chim, vì nó mặn .tốt nhất, bạn cứ mua cám ba vì về cho em nó ăn+ trái cây là ok

18. tuanmdf

tuanmdf New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mào thì dễ nuôi mà!nhưng muốn cho sung thì phải làm cám cho e ấy!

19. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Nhân tiện nói luôn cho các bạn chơi chim đừng lầm tưởng cám nào cũng giống nhau, đặc biệt là cám gà con dưới 1 tháng tuổi ! Xin thưa với các bạn cám gà con dưới 1 tháng tuổi, nhà sản xuất họ trộn rất nhiều loại thuốc phòng chống bệnh cho gà con ở giai đoạn này ( nếu không thì người ta phân ra làm nhiều giai đoạn làm chi cho phức tạp). Nếu các bạn mua cám gà con cho chim nhà ăn một thời gian dài, các bạn sẽ thấy chim có dấu hiệu như mất đi sự linh hoạt, khó thay lông, v.v... Tiếp đến là chim sau khi thay lông rất khó lên lửa. Tôi khẳng định những điều trên vì hiện nay tôi đang công tác tại công ty thức ăn gia súc của Thái Lan (Cám CP).

20. ntdungkh

ntdungkh Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình nói tới cám gà là cám dành cho gia cầm mà gia cầm thì tuổi đời không cao
    Cho nên mình cảm thấy không ổn (vì ko muốn chào mào của mình giống gia cầm hiii)
    Hiện tại đang nuôi 1 em 9 năm rồi máy vẫn chạy tốt