Cám Gạo và Tác Dụng Của Chúng Dành Cho Mi Chiến !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi minhdauminhdau, 28/11/10.

1. minhdauminhdau

minhdauminhdau Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Chào tất cả những bác yêu thích chim Họa Mi . Hôm nay em mạo muội hỏi các bác chút . Em đã đọc qua rất nhiều bài nói về cách làm gạo cho Mi nhưng em chưa hiểu được tác dụng chính của chúng là gì mong các bác chỉ dùm em với ... Các bác hãy góp ý cách làm cám gạo của mình nhé ! thank các bác nhiu`:D

2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Em xin trả lời bác thế này. tác dụng chính của cám gạo trứng là dùng để nuôi sống em chim bác ạh. Chúc bác thành công.

tieuhoami, minhccc_kb, A Páo and 2 others like this.
  3. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Đúng là cám gạo ( nói chính xác là thành phần chính là gạo, còn có trứng, thị.... lung tung) tác dụng chính là nuôi sống chim. cám nào cũng vậy. mình biết thêm là cám gạo không làm cho chim mập mà làm cho chim chắc khỏe, kích thích chim ăn đồ tươi ( cào cào, liêu điêu..) nhiều hơn, ăn đồ tươi nhiều nó hăng hơn...
    Thêm một vài hiểu biết nhỏ mong giúp bạn vui. Các Pro về họa mi mong góp thêm ý kiến nhé.
    ThankS!

minhccc_kb and KtsBim like this.
  4. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Đọc chủ đề em tưởng bác viết về cách làm cám gạo và tác dụng của nó dành cho mi chiến chứ. . . Bác muốn biết cụ thể xin mời đọc toàn bộ chủ đề Họa mi tốc ký phần III mà anh Nghi viết đó, bài đó đang tiếp diễn rất gay cấn và hồi họp đó. Chúc bác tìm được câu trả lời cho mình :) :)

5. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    không còn gì có thể chính xác hơn thê nầy các bác nhỉ. em hoàn toàn tán thành ý kiến của bác :D quá chuẩn. heheheh tại sao cứ phải cho là nó quan trọng trong khi nó rất bình thường nhỉ.

KtsBim thích bài này.
  6. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Về vấn đề cám gạo mà bạn hỏi thì mình xin trả lời nhanh thế này nhé.Cám gạo cho họa my là có cách đây hàng ngàn năm rồi,khi bên Trung hoa dân quốc từ thời nhà Đường,Tống nuôi chim Họa my thì họ chỉ dùng gạo để làm thức ăn cho chim mà thôi.Còn đối với VN ta thì cách đây vài chục năm về trước khi chưa có cám bavi thì các lão làng,nghệ nhân nuôi chim hoàn toàn cũng vẫn dùng gạo để làm cám nuôi chim,đến nay công nghệ phát triển mới có bavi cho chim cảnh lên mọi người thường sử dụng loại thức ăn mới này để nuôi chim thay cho gạo.Nhưng về mặt chất lượng thì cám bavi làm hoàn toàn bằng bột ngô và một số hợp chất khác,vì vậy lên có thể hàm lượng calo trong ngô không tốt bằng gạo,cũng có những lão làng vẫn dùng gạo để làm cám cho chim,xét về mặt tích cực có thể cám bavi tiên,nhanh,rẻ,nhưng cám gạo lại tốt hơn nhưng mất thời gian ché biến...v..v Nhưng phải thừa nhận là nếu dùng gạo ngon(tám thơm,nếp,nàng hương) thì chắc chắn là rất tốt cho họa my và sẽ hơn cám bavi là cái chắc.Cho lên khi làm cám cho họa my có những fro vẫn cứ dùng gạo thơm để trộn thêm vào thành phần cám cho họa my là như thế.Đây là kn cũng như bí quyết của từng người,nếu bạn muốn học tập hay tham khảo thì bạn phải có điều kiện tiếp cận,làm quen được với những bô lão nuôi chim mà có công thức làm cám chim bằng gạo nhé.bí quyết riêng thì không ai lại mang lên đây mách cho bàn dân thiên hạ đâu ....xin chúc bạn vui ...Thân chào!!!

Last edited: 11/12/10
    pham anh tuan and KtsBim like this.
  7. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Hi hi ...Chủ topic hỏi cũng bùn cưới , Cám gạo có tác dụng gì cho chim họa mi
    Bác ktsbim nói chuẩn nhất là nuôi sống con chim :d > hoàn toàn đúng
    ...Còn e thấy cám gạo + trứng ...thực ra người nuôi chim chọi , cho chim ăn mồi tươi là chính , chứ cám chỉ là phần nhỏ thôi
    Nếu cho ăn cám ngon thì e nó cũng chẳng ăn được nhiều mồi tươi
    Chính vậy làm cám gạo trứng , song chạy lồng ....ăn mồi tươi nhiều ...chim mới sung vs có lực mà đánh > HM ngoài thiên nhiên có ăn cám đâu , toàn ăn mồi tươi đó

phamson, hunghqcb, tieuhoami and 7 others like this.