Cám GOLD

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi Tuan_Gold, 17/2/12.

1. Tuan_Gold

Tuan_Gold Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình lập topic này rất mong được chia sẻ những kinh nhiệm về điều dưỡng những chú khuyên bằng cám Gold nên rất mong đựoc anh em gần xa ủng hộ...
    Mình có đôi chút nói qua về cám GOLD:
    ----------------------------------------------------------------------
    Cám Gold gồm có 3 loại:
    -Gold 1:Lọ cám nắp mầu đỏ,có đề số no1.Loại này dùng cho những chú chim thay lông,ra lông,loại này có chất dinh dưỡng cao,có hàm lượng đạm vừa phải,chủ yếu chất béo,khoáng giầu canxi..Giúp những chú chim ra lông có sắc lông xanh,vàng,óng mượt..Đặc biệt với những chú chim bị hóc lông sẽ ra được toàn bộ lông bị thui,lâu ngày ko ra được..
    +Cách nuôi: trong thời gian chim bị tụt lông bạn ko được cho ăn sâu quy,bạn cho ăn hoa quả từ 9h đến 13h..Đầu giờ chiều khoảng 13h30 bạn cho chim tắm,tắm xong bạn cho ăn 1 chú dế....Quan trọng trong thời gian chim tụt lông bạn cho chim ăn hoa quả nhiều hơn lượng cám và mồi,phủ nửa áo lồng để hở mặt trước,treo cao tầm người qua lại,chỗ tĩnh,ko nên để có nhiều người qua lại chim sẽ ko thay được trút hết...Đến thời gian chim bắt đầu ra lông bạn ko cho chim ăn hoa quả sáng nữa,mà thay vào đó bạn cho ăn mồi tuơi ( 1-2 chú dế tuơi là tốt nhất)có lượng mỡ nhất định để tăng lượng bóng mượt cho chú chim.Buổi trưa bạn cho ăn cam ngọt.chuối tây,giúp mầu lông của chú chim có độ ánh vàng và sẽ làm chú chim mát ra lông được nhanh hơn..Đầu giờ chiều bạn tắm xong cho chim ăn 1-2 chú dế nữa...Trong thời gian ra lông như này thì bạn nên chăm chú chim của mình thật tốt bạn kết hợp sao cho lượng cám,mồi tươi và hoa quả thật hợp lý ( cám lấy độ khô và săn..Mồi tươi tăng độ mỡ lông,khỏe...Hoa quả làm mát,tăng mầu cho lông,)nếu buổi sáng bạn cho chim phơi nắng chất lông và thời gian ra lông rất nhanh....Trong thời gian ra lông bạn nên treo chim chỗ yên tĩnh ít người qua lại,giảm tối thiểu cho chim hoạt động nhiều tránh để cho chim bị gẫy lông,thui lông và khó ra lông...Khi chim ra lông gần như hoàn thiện còn ít bụi măng ở mặt bạn vào GOLD 2
    -GOLD 2 Lọ cám nắp mầu vàng có trọng lượng tịnh là 2,5g.Có nắp mầu vàng đề số No2,loại này dùng cho những chú chim đã thay lông xong,có sự hỗ trợ chất lên men giúp chú chim hấp thụ cám, tiêu hóa được nhiều hơn và hơn hết khoảng thời gian căng của chú chim nhanh hơn...Cám này có hàm lượng đạm và chất khoáng nhiều hơn,ko có chất béo,giúp chú chim săn chắc lại sau thời gian béo của thời kỳ thay lông..
    +Cách vào cám: Cám này có hai thời kỳ để người sử dụng nuôi :
    Thời kỳ đầu mới vào cám: Lúc này chim của bạn vừa ráo lông xong nên bạn tuyệt đối ko được để lượng cám vào quá nhiều,tránh để chim bị sốc cám,nên vào từ từ bằng cách cho ăn thêm hoa quả và mồi tươi...Bạn ko được cho ăn sâu quy,buổi sáng bạn cho chim ăn cám,buổi trưa bạn cho ăn cam ngọt,chuối tây....Đầu giờ chiều tắm xong bạn cho chú chim ăn 1-2 chú dế tươi..(Khi tắm xong chim sẽ bị mất lực,mất đi chất nhày gần hậu môn để bôi trơn lông,nên dế có chất béo vừa phải giúp chú chim của bạn hồi lại mỡ lông rất nhanh).Nếu buổi sáng bạn có thời gian nên phơi nắng khoảng 10-15 phút la tốt nhất...Bạn cứ nuôi như thế để làm sao lượng cám ngầm dần,chú chim của bạn thích nghi dần với cám líu này đến khi chim của bạn có biểu hiển căng căng,và thể lực chú chim có độ sung mãn rồi thì bạn sẽ lại ngắt bớt hoa quả và mồi tươi...Ví dụ như cách một hôm bạn cho ăn hoa quả và mồi tuơi...Ở nhà bạn nên treo chú chim cao thoáng,để chú chim bắt đầu líu, trơn mỏ tránh trường hợp chim căng lại ko có đủ thể lực đáp ứng lại độ căng đó..Bạn nên chú ý đây cũng là một phần rất quan trọng khi chú chim đang lên,bạn nên cân đối làm sao thể lực chú chim của bạn thật khỏe rồi mới có độ căng..Nếu mình làm mất cân đối như thế chú chim của bạn sẽ ko chơi được sâu rất dễ bị nhẩy....Khi bạn thấy chim ở nhà líu líu nhiều rồi bạn bắt đầu đi dợt,(Bạn nuôi chim ở nhà tuyệt đối ko cho ăn sâu quy nhé) khi đi dợt bạn cho chú chim ăn 1-2 chú sâu quy lột...Chim ko nên ốp dàn vội bạn nên treo từ ngoài,giàn mỏng,treo những chô thoáng chim dễ lên để chim ko bị ngợp,cứ dần dần như thế đến khi chú chim của bạn căng căng rồi mới óp dàn dần dần..Khi dợt về bạn cho ăn miếng cam ngọt hoặc chuối tây..Để lúc sau bạn tắm cho chú chim,tắm xong bạn cho ăn 1 chú dế tuơi.....Tại sao mình vẫn khuyến cáo anh em nuôi chim ko nên cho chú chim của mình ăn sâu quy ở nhà..Bởi như thế mình tập thói quen cho chú chim,chỉ khi đi chơi mới cho ăn,như thế chú chim của bạn sẽ ko bị líu bậy,và giữ được lực rất tốt khi đi dợt cũng như đi thi...
    Đến thời kỳ căng,khỏe bằng GOLD 2 , Bạn nên hạn chế việc đi dợt để giữ sức cho chim..Một tuần bạn chỉ nên dợt khoảng 2 buổi ( thứ 4 - và thứ 6 )..Chú chim của bạn căng kịch điểm bạn nên hạn chế vào cám nhiều cho chim,tăng mồi tươi để giữ độ,hạn chế hoa quả để giữ lửa cho chú chim...treo thấp nhiều người đi lại tránh chim bị xả nhiều,và bị đơ....
    - GOLD 3 : Loại cám kick,có náp mầu vàng trọng lượng tĩnh là 1,5g..Loại này nhằm hỗ trợ cho những chú chim đang trong thời gian căng,có thể lực sung mãn..Khi chim căng ăn rất ít cám,lượng hấp thụ cám vào cơ thể chim ít hơn,nên cám này chim ăn ít những hấp thụ được nhiều chất đạm vào cơ thể chú chim hơn..Cám này tăng độ căng của chú chim lên đến 99%.Lưu ý khi dùng cám này..Người sử dụng ko nên lạm dụng quá nhiều chỉ cho ăn khoảng 3-4 hôm trước khi đi thi với điều kiện chú chim của bạn phải đầy đủ thể lực và độ căng.với những chú chim đang yếu,chưa khỏe ăn vào ko hấp thụ được lượng đạm rất dễ đi ỉa..
    Đó là những kinh nhiệm chia sẻ với anh em khi dùng cám GOLD...Xin chân thành cảm ơn..Thân...

2. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Mình cũng đang thắc mắc vấn đề phân chim . Chim khoen mình ăn cám không tiêu hóa hết khi ị nó vẫn còn màu nâu của hạt cám . Vậy có phải chim khoen minh quá yếu không hấp thụ nổi thức đạm trong thức ăn . Thank

ducphong_bn thích bài này.
  3. khuyentau

khuyentau New Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào bác Tuan_Gold và toàn thể a e đam mê Vành khuyên. E có chút vấn đề như này phiền các bác giải đáp giúp.
    Khuyên của e đã được 2,5 mùa. Mùa trước líu cũng tương đối, ra giàn em chỉ treo ở ngoài bắn cũng tương đối (tuy ko bắn đều và căng).
    Mùa này thay lông xong khoảng 95% em vào cám Gold 2, khi thay lông dùng Gold 1 lắp đỏ.
    Em vào Gold 2 đã được khoảng 2 tháng nhưng ở nhà treo cao ko nhìn thấy chim khác thì chim có líu nhưng rất ít, chủ yếu là kêu gắt và nhảy. Đi dãi ngoài giàn em cũng chỉ treo ở ngoài cũng vậy, chim chỉ líu được khoảng 15' đầu rồi gọi gắt và nhảy chứ không líu (tuần em đi dãi 1 buổi CN, em đã thử giữ lực cho chim trong 1 tuần bằng cách ốp chim nhà cả tuần ko cho líu chỉ CN đi dãi mới cho ăn sâu trước khi đi mà vẫn vậy, chim chỉ chơi trong vòng 15' - 20' rồi thôi).
    Bác xem có cách nào kích thích chú chim này giúp em (chắc tố chất nó ko được hay), nhưng đây là chim của thằng bạn thân em tặng nên em rất muốn vực nó lên.

Chế độ chăm sóc của như sau (từ lúc vào Gold 2 đến nay ko bị điểm lông, rớt họa, phân đẹp):
    - Thay lông xong 95% em vào thẳng Gold 2 từ từ bằng cách: Vẫn cho 100% Gold 2 nhưng cho hoa quả = 2 đốt ngón tay vào buổi sáng, buổi trưa tắm xong ăn 1 dế + hoa quả = 1 đốt ngón tay (em cho thêm ít hoa quả để chim mới vào cám ko bị sốc), treo cao (2 ngày tắm 1 lần, ngày ko tắm vẫn ăn như thế). Duy trì đều như vậy trong vòng 7 ngày.
    + 7 ngày tiếp theo: hoa quả buổi sáng, 2 dế buổi trưa, 2 ngày tắm 1 lần.
    + 7 ngày tiếp theo nữa em rút hoa quả cho ăn 2 ngày 1 lần, dế ngày 2 chú (sáng 1 và trưa 1),
    + Duy trì đều như tuần vừa rồi mà đến nay 2 tháng rồi chim vẫn ko căng lên được, chỉ chơi được trong vòng 15' phút đầu.
    Em cũng thử tăng dế lên ngày 4 chú, cả tuần ốp chim nhà ko cho líu vậy mà đến sáng CN đi dãi vẫn ko cải thiện được tình hình, chim vẫn líu rất ít (ko bằng mùa trước), chỉ chuyện, gọi gắt và nhảy (chắc con này có tố chất khiêu vũ, mai cho đi thi Bước nhảy hoàn vũ).
    Các Bác xem tư vấn hộ em với. Thanks!

4. hung_suong_gio

hung_suong_gio Member

Thích đã nhận:
    15
    Chăm tỉ mỉ quá.mình đi làm cả ngày chắc k yêu chiều chim thế này được. Vừa lấy con khuyên thuần 2 năm về mua luôn lọ gold vàng ngoài hà đông chả biết thật hay xịn (130k) về táng thẳng luôn từ hôm qua, k trộn, sáng găm miếng táo tàu vào rồi treo lên cầu thang. Đi trực tối mai mới về, chắc 2 ngày e nó cũng đủ ngấm cám líu như điên hê hê . Hy vọng là vậy ...

5. akipham

akipham Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu đã hót chuyện như video sau thì điều cám thể nào cho chim nhanh líu mà ko bị rụng họa, hại chim?

[video=youtube;M-u1WITEWZ8]http://www.youtube.com/watch?v=M-u1WITEWZ8[/video]

6. ThePhanTom

ThePhanTom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Cá nhân mình thấy cám Gold là loại cám dễ nuôi, dễ chơi, phân đẹp. Trước có em như thế này xài Gold líu cũng tạm

[video]http://youtu.be/FmJlHdOEK64[/video]