Cám khuyên hỏi tí

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi henry14z, 19/4/10.

1. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    tình hình là mình mới vào cám vàng cho e k ở nhà.líu bắt đầu tít nhưng hình như cám hơi nặng nên hơi đi ỉa và mìh cũng khi mang đi dãi dc . cho nên muốn trộn ít cám đậu xanh tuấn thuý 14k vào có dc không và tỉ lệ thế nào cho ổn.ai có kinh nghiệm chỉ giáo với.

2. TuLai

TuLai Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng là chim bị đi ỉa vì cám vàng là do thể trạng con chim chưa chịu được cám đó rồi.Nếu bạn trộn cám đậu xanh vào cám vàng thì thể nào em khuyên của bạn cũng sẽ vẩy hết cám đậu xanh Thúy Tuấn ra và nhặt cám vàng để ăn vì cám đậu xanh nó nhạt và ko thơm bằng cám vàng.Bạn có thể điều bằng cách cho 2 cóng đậu xanh thúy tuấn 14k và 1 cóng cám vàng(riêng biệt nhé).Ăn hết cám vàng thì nó đói sẽ tự ăn cám đậu xanh.Như vậy con chim sẽ tự biết điều cám:)

Last edited by a moderator: 15/6/10
  3. hailahan81

hailahan81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Bạn nên trộn tỉ lệ 3 cám cũ 1 cám mới , hết cóng đấy lại 1 cũ 1 mới rồi cuối cùng là 1 cám cũ 3 cám mới rồi sau đó mới đổi cám được chứ , bất thình lình đổi thì chim bị đi ... là cái chắc , chúc bạn đổi cám thành công cho chú chim yêu quý :D

tuanbambo thích bài này.
  4. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    chim của bạn ăn cám vàng bị đi ngoài tức là thể trạng con chim không phù hợp với loại cám này , vì thế bạn đừng dùng cám trộn mà có thể đổi hẳn sang strongboy ăn cũng ok thôi , chỉ có điều là lông chim ăn cám strongboy xấu lắm , nếu dùng cám trộn thì bạn nên dùng với tỷ lệ 4/6 , 4 vàng 6 đậu xanh vì vào mùa này khí hậu bắt đầu nóng rồi . Thân !!

5. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    ok thank bác aaa tại mình không có điều kiện đi dãi nhiều nên nếu cho ăn vàng không tít quá chim nó không xả khói hết ^^ cho ăn trộn với đậu xanh. 4-6 có lẽ là hợp lí thank.