cám khuyên nhỏ

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi liu liu, 19/6/08.

1. liu liu

liu liu Active Member

Thích đã nhận:
    5
    em làm cám đậu xay nhỏ như cát vàng cho k ăn có ảnh hưởng gì đến chim k ko ạ vì em ko làm đc hạt như cám tầu cám làm xong để trong tủ lạnh có sao ko cac bác cho em ý kiến

2. keucanh

keucanh Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn làm cám xong mà cho vào tủ lạnh thì dễ bị hỏng cám lắm.vì khi bạn cho chim ăn thì cám dễ bị đổ mồ hôi và hỏng cám.

3. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    không sao đâu bạn ơi, miễn sao chim bạn chịu ăn là được rồi. Mình nghĩ vấn đề của cám mịn là làm chim phải uống nước nhiều và do cám mịn khi chim ăn hay dính vào mỏ nên cóng nước hay bị bẩn. Bạn nên thường xuyên thay cóng nước cho chim là okie thôi.
    Còn về vấn đề bỏ cám vào tủ lạnh thì ko nên đâu. Bỏ cám vào tủ lạnh cám sẽ hút ẩm trong tủ làm cho cám bị ướt, sau khi lấy ra cho chim ăn cám sẽ nhanh hư làm ảnh hưởng đến đường ruột của chim.

4. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Cám mà nhỏ như cát vàng cho ăn là tuyệt nhất đấy bạn ah . Con chim không bị dính họng nên uống nước cũng ít hơn , bên cạnh đó nó không bị dính vào mỏ nên cũng đỡ hỏng nước . Về cái vụ cho cám vào tủ lạnh thì bạn nên để cho cám khô hoàn toàn đã , để nguội và cho vào ngăn để rau . Đảm bảo với bạn 100% là cám không hề sao hết thậm chí còn để được rất lâu , mùi vẫn rất thơm . Bản thân tủ lạnh là môi trường khô , nên nếu bạn để cám ướt tủ sẽ hút hơi lên đọng vào nắp đậy nên chúng ta tưởng rằng cám bị hấp hơi , thực tế mình đã từng để 1 mẻ cám trong vòng 4 tháng trong tủ lạnh hoàn toàn không có vấn đề gì . Nhưng dù sao cũng khuyên bạn nên làm cám ăn trong vòng 1 tháng rưỡi đổ lại thì tốt hơn

5. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tôi thấy để cám trong tủ lạnh (ngăn để rau) là tốt nhất vì bảo quản cám được lâu kg bị mốc, kể cả mấy hàng bán cám cũng bảo như vậy ban cứ thử xem.

6. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    ăn cám mà mịn là chuẩn nhất cám chim nhỏ sao kĩ không bị ẩm mốc chim ăn sẽ căng hơn nhưng có 1 nhược điểm là nếu ko thay cóng nước khi nước chua sẽ dẫn đến ảnh hưởng đến chú chim .

7. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Bạn nói đúng . Trước mình cũng thường để như bạn . Bảo quản rất tốt nhưng mình có cảm giác không căng bằng cám để nơi thoáng mát