Cám khuyên Tàu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi free_as_abirds, 14/9/05.

1. free_as_abirds

free_as_abirds New Member

Thích đã nhận:
    118
    Em xem trên 4rum Tàu quảng cáo loại cám này cho Khuyên, chắc nó cùng loại với cám kích mà các bác nhà ta vẫn dùng!!

Hàng đây

2. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 New Member

Thích đã nhận:
    73
    ah mình rất sợ loại cám tầu
    minh biết có loại cám hay mà anh Quân bán chim o tăng bạt hổ hay làm la cam hoa quả
    chim khuyên ăn loại đó thì màu lông lên đẹp mà sức lại khoẻ

3. thanh_khuyen

thanh_khuyen New Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác tuấn anh ơi, cám đó so với cám đỗ xanh trứng thì loại nào hơn? Em ở nhà toàn làm cám đỗ xanh cho bọn khuyên nhà em thôi. thấy chim các bác lên ghê quá mà chả biết thế nào cả

4. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Đang cần mua một ít cám khuyên tầu, bác nào biết cho địa chỉ và giá. Loại không phải để kích đâu, chỉ cần loại ăn vào khuyên khỏe khoắn, mầu sắc lên đạt. Cho ăn cám ngoài hàng loại đặc biệt thì bị đi chảy, loại bình thường thì lông hay bị nhạt. Các bác giúp với, cảm ơn nhiều

5. khuyentrangmo

khuyentrangmo New Member

Thích đã nhận:
    43
    loại 70 nghìn ăn vào màu đẹp líu tốt lắm có bán ở các cửa hàng chim đó tăng hay là chợ hàng da nhà anh Minh ,hoặc địa chỉ quen thuộc là nhà anh tuấn ở hàng gà .

6. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Cám ơn bác khuyentrangmo, 70k một lọ hả bác ? trọng lương ? tên là gì hả bác ? bác cho cái hình lên thì tốt quá.

7. khuyentrangmo

khuyentrangmo New Member

Thích đã nhận:
    43
    híc cám đó em ko nhớ tên nhưng đóng gói có 250g thôi nhưng tính ra là 70k /lạng đó trước là 60k giờ lên 70 k .

8. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    Có phải cám mầu nâu đỏ phải không ạ ? sao em thấy mấy người chơi họ bảo cám này kích ác lắm, khuyên líu ầm ầm. Em chơi loại nhẹ hơn thôi, cám hoa quả thì thế nào hả các bác ?

9. phongqn

phongqn New Member

Thích đã nhận:
    33
    Một số loại thức ăn của chim, được cho là đặc biệt như kiểu là một bí quyết , nhưng chúng ta lại hoàn toàn ko biết một tí thông tin nào thành phần dinh dưởng của nó ,hoặc có biết chăng củng chỉ là những thông tin của nhà sản xuất ko có cơ sở để tin cậy , mà chúng ta chỉ nhận được những kết quả hiện tại do chúng mang lại
    Chúng ta có một quan niệm mà theo tôi nghĩ là chúng ta cần phải xem xét lại đó là cứ một loại bột nào chim ăn vào , mà lông mượt ,màu sắc sặc sở , hoặc chim sung líu nhiều ....thì chúng ta xem đó là loại tốt , quan niệm như vậy tôi cho rằng ko thích hợp mấy , như chúng ta đã từng biết là màu sắc của lông chim phụ thuộc rất nhiều yếu tố mà trên diển đàn đã có nhiều bài đã phân tích rồi , như các chất khoáng , nước nơi chim uống , khí hậu , vitamin .v.v...
    như vậy một con chim được xem là nuôi tốt nếu màu lông của nó được giử đúng, như khi nó đang ở ngoài thiên nhiên , nơi nó sinh sống , bất kỳ một sự biến đổi nào, dù chúng ta cho là đẹp hơn đều ảnh hưởng đến sự tự nhiên của nó đã thích nghi ,tất nhiên là sẽ ko tốt cho sức khõe của chim
    Chúng ta củng nên cảnh giác với một số cám tàu hiện nay với nguồn gốc ko rỏ ràng về thành phần ,của một số tư nhân của TQ sản xuất rất là nguy hiểm cho chim , vì người ta thường dùng một số hóc môn sinh trưởng và nhiều chất nữa mà chúng ta ko thể biết ,những chất này nếu về lâu dài sẻ ảnh hưởng đến chim mặc dù ban đầu có thể cho ta cảm giác tốt , gần đây người ta đã phát hiện ra thức ăn cho gia cầm của TQ có chứa hóc môn kích thích sinh trưởng loại này khi cho gà ăn sẻ cho sinh sản rất nhiều , và sẻ gây ung thư cho người sử dụng trứng , người ta còn phát hiện ra một loại cám cho heo được xem là thần dược , khi cho heo ăn sẻ cho thịt siêu nạt ngon mà ko có mở , và heo sẻ lớn rất nhanh đến ko tưởng tượng nổi , tất nhiên người sử dụng thịt heo này sẻ ảnh hưởng đến thần kinh, và gây ung thư
    Đó là một số thông tin cho các bạn cần xem xét khi sử dụng những loại cám chim , chính mình khi làm bột cho chim củng rất ngại khi dùng trứng gà công nghiệp một loại trứng hoàn toàn rất khó phân biệt với trứng gà TQ mặc dù biết rằng nó rẻ hơn , mà phải dùng trứng vịt

10. minhhieubf

minhhieubf New Member

Thích đã nhận:
    182
    nhân bài viét của bạn phongqn mình cũng đang phân vân về việc sử dụng trứng gà để làm cám, vì như bạn phongqn nói ko thể phân biệt được trứng TQ hay trứng VN vì vậy em đang định tính sang làm bằng trứng vị cho chắc... nhưng ko biết là khuyên có chịu đựoc trứng vịt hay ko vì trứng có chất tanh nhiều hơn so với trứng gà..

11. binhnv

binhnv New Member

Thích đã nhận:
    124
    theo tôi trứng vịt to hơn trứng gà nhiều, chắc là phải hơn trứng gà rồi, Tôi toàn làm trứng vịt thôi

12. khuyentrangmo

khuyentrangmo New Member

Thích đã nhận:
    43
    híc trứng vịt với trứng gà khác nhau đôi chút nhưng ko khác nhau nhiều lắm đâu .Vì ngày xưa nuôi yến em có dùng trứng vịt lấy cả lòng trắng cho chim ăn thấy chim lông mượt mà và đẹp hơn nuôi trứng gà .Vậy nên thay trứng gà bằng trứng vịt chắc ko sao đâu chỉ có điều là chim sẽ có thay đổi rất dễ đổ lông trái mùa .

13. cuongdq

cuongdq New Member

Thích đã nhận:
    133
    KHông nên làm trứng vịt, vì trứng vịt có dầu, lại âm, nên không tốt bằng trứng gà . Dùng trứng gà là tốt nhất, có điều kiện dùng trứng gà ta không bị lầm. Ở SG các nghệ nhân thường dùng trứng gà, bột dễ bảo quản chim dễ líu, vì trứng gà ấm tốt cho chim . Khi chim bị nóng quá ( xem phân ) thì điều tiết bằng thức ăn hoa quả ( chuối,táo,mướp khía,củ năng, nho ... )

14. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Xem phân thế nào hả bác:confused: :confused: Bác nói rõ cho em tí nhé

15. cuongdq

cuongdq New Member

Thích đã nhận:
    133
    Xem phân chim là : khi phân chim khô quá là con chim rất căng, vành khuyên khác họa my và các giống chim khác ở chỗ căng quá chim khuyên sẽ nhảy , khi mang đi thi đấu thì không chịu líu chỉ búng cánh đòi đánh con khác . Vì vậy khi phân khô phải cho chim ăn thêm trái cây ( hoa quả ) để chim giảm căng, phân chim mềm ra lúc đó là lúc con chim líu bền nhất . ( Đây chỉ là kinh nghiệm nuôi chim của tôi thôi nhé ) . Bạn nào có kinh nghiệm khác thì bổ sung chia sẽ cho anh em nhé .

16. HOAPHUONG

HOAPHUONG New Member

Thích đã nhận:
    2
    mồi khuyên tàu

mồi khuyên tàu dùng cũng tốt nhưng mình phụ thuộc vào mồi của người ta quá ,nếu không có mồi khuyên tàu thì sao? đỗ xanh +trứng +hoa quả tươi là ok mà