Cám Khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dhv, 19/4/12.

1. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Hi ae ABV , Box VK:
    Em có 1 chú khuyên bổi cũng mới mua đc 2 tuần thôi ...
    Tình hình là hôm qua em thấy nó líu , bắn ác quá nên em muốn hỏi 1 ít về cám . Em đang xài cám đậu phộng PHỤNG HOÀNG trộn với ít cám Trứng BA VÌ , em thấy cho ăn cách này chim đi chuyện nhiều, lâu lâu líu được 1 tràng rồi ngưng ko líu nữa . Vậy em muốn đổi qua cám THÚY TUẤN thì em nên dùng loại 1 hay loại 2 , và chuyển cám ntn : em nghĩ cho thẳng cám THÚY TUẤN vào cóng chim rồi tăng cường trái cây ( chuối , cam ) ko biết được ko . Còn nữa là chỗ mua cám Thúy Tuấn ở HCM ....
    Theo ae mình có cần nuôi thêm 1 con VK nữa để kích 2 con lên ko
    Tk's ae đọc tin

Last edited: 19/4/12
  2. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Đương nhiên nuôi chim VK là phải nuôi 2-3con trở lên để e nó hăng mà ganh đua với nhau mà líu, e VK của bạn líu há mỏ luôn ah? hay chuyện? chim mới nuôi được 2 tuần, ăn cám PH mà líu được cũng là 1 kỳ công đó. Còn về cám Thuý Tuấn thì cho chim ăn rất tốt, mình toàn xài loại đó, đổi cám thì trộn cám mới và cũ theo tỉ lệ 3:5,4:5,5:5,....tăng lên từ từ tới khi e nó quen rồi thì cho xài hẳn loại cám mới. Chứ đừng cho ăn cám mới liền, e nó bị sock cám, ỉa chảy là tiêu đời. Cho ăn cám thuý tuấn 2 là đượ rồi, loại 1 là cho chim thay lông, loại 3 rất nóng cho VK đi thi và phải có kỹ thuật điều cám thì mới dám cho ăn loại này. Cám thuý tuấn thì bạn có thể ra Đường thành thái, q.11. Chạy cuối đường thành thái thấy toà nhà Vinaphone, bạn nhìn qua bên kia đường phía thằng chứ ko phải đối diện nha, tiệm chim Hoàng Kim chuyên cung cấp cám thuý tuấn, ra đó chắc chắn có, ở TPHCM chỉ có 1 vài chỗ có thôi, hiếm lắm. Chúc bạn thành công, thân

esmeron, langque and dhv like this.
  3. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    tk's anh khu Bắc Hải quận TB anh ơi :D , còn Thành Thái thì Q10 . Em cũng biết rõ chỗ đó nhưng lâu rùi ko ra , kể từ khi vụ tiệm đó bị cháy ... vậy em nên thay = cám thúy tuấn vậy , con VK hôm đó nó căng quá líu ghê luôn , há mỏ líu dc 5 phút rồi ko líu nữa đi chuyện hết ngày :D . mua bổi mà dạn lắm vừa về chạy ngang anh gần nhà là 2 con nó hót tùm lum hết , để khi nào đi mua cám TT thì mua thêm vài em .... Anh gần nhà nuôi 2 con VK cho ăn cám BA VÌ nó cũng líu :D , chim của anh đó cũng là chim bổi như em thôi :D

Last edited: 20/4/12
  4. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Thế ah, mình ko rành đường cho lắm chỉ nhớ chỗ bán thui ah :D:D:D, cám khuyên có chức năng bổ sung dinh dưỡng ổn định, VK cần tính ổn định rất cao, đã là con đực thì thế nào cũng líu. Quang trọng e nó chịu cám nào thì cho ăn cám đó. Hihihi

dhv thích bài này.
  5. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    tk's a ... ko biết đổi sang TT 2 dc ko nữa , em chưa thử nhưng sẽ thử ... có lẽ cần fải mua thêm vài em VK :D

6. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    để chắc ăn bạn trộn cám theo tỉ lệ 2 mới 8 cũ đi, cám TT ăn là bảo đảm an toàn, có tác dụng tức thì, VK nhà mình mới đầu mình trộn tỉ lệ 1:1, tụi nó ăn vẫn bình thường,ko bị gì hết, líu giữ dội luôn. Bạn mà mua thêm VK về thế nào tụi nó cũng ganh nhau mà hót ah.

langque and dhv like this.
  7. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tk's để khi nào ra mua VK mua luôn cái lồng ngon lành 1 chút cho em nó ... mới hốt cái lồng Hà Nội nên kinh tế eo hẹp luôn :D

8. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    cái lồng hà nội bạn mua giá nhiêu vậy? Lồng Vác ah. Mua cũ hay mới thế?
    Trong TPHCM mình mà tìm mua lồng Hà nội thì phải có tiềm lực về tài chính ah, chơi VK là vậy :D:D:D:D

9. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    ah mình mua lại của anh gần nhà ... chỉ mới nhốt dc vài tuần , đổi lồng nên bán lại cho mình giá 150k luôn 4 cóng sứ , cầu , xiên chuối , bố lồng , móc inox , có cả áo lồng nữa mà chưa thấy đưa nên thôi kệ xài đỡ ... nghe nói anh đó fải xuống thủ đức để mua ... lồng ko phụ kiện là 250k
    lồng VÁC anh à

10. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    ngon dậy, lồng vác mới chơi vài tuần mà trộn bộ luôn có 150k ah, quá rẻ rồi còn gì nữa. Nếu ko xài thì để lại cho mình càng tốt :D:D:D:D:D. SÁng nay dọn lồng cho mấy e VK ở nhà, vô ý sổng mất 1 e. Hix.

11. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    :D ừ ... tính đợi anh đó sang lồng rồi lấy lại cái lồng chợ cùi mía nuôi con VK bổi .... do quen nhau lại ở gần nhà nên cũng bán giá bèo thôi ... hôm bữa có cái lồng lửa lớn bán có 100k à nhưng mà ko chơi lửa nên ko mua :D
    từ hôm nó líu láy tới nay ko thấy em nó líu thêm nữa ... đi chuyện càng ngày càng nhiều , kêu gắt cũng ko ngớt ... chắc lát phải ra mua cám thôi :D ... à mà quên nữa , lựa VK bổi có cần fải dáng to ko , hay chủ yếu nhìn vào móng mỏ với họa mắt ... tại thấy anh đó nói dáng con VK e hơi nhỏ
    Có ai biết VK vàng mua trong HCM ở đâu ko .... thấy VK vàng cũng đẹp đẹp mà ko biết giá chát ko ... trong này toàn VK xanh thôi

Last edited: 24/4/12
  12. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    mới đi mua về ... bỏ luôn vào cóng cám sáng mới thay 1 ít thấy em nó lao tới ăn luôn .... đi chuyện nhiều hơn cám cũ :laughing:

13. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    uk...cám TT mà, vừa thơm vừa ngon VK mê nhất cám TT, mình ngửi mình còn thấy thèm nữa là....:D:D:D:D. VK ngoài mỏ,móng,họa mắt ra thì dáng cũng quang trọng ko kém. Dáng thì có 2 loại (nói chung chung thôi) chứ thật ra có nhiều bộ dáng lắm. Chim dáng thon,nhỏ thì linh hoạt, mau mỏ mau líu. Còn dáng to thì lì đòn hơi dài....Bạn qua diễn đàn http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/forumdisplay.php/322-Chim-V%C3%A0nh-Khuy%C3%AAn#axzz1swGUlPKA sẽ nói cụ thể hơn về vấn đề chọn chim bổi, dáng,......từ A-Z có hết. Lúc trước mình cũng ko biết gì qua diễn đàn đó nay cũng biết được chút chút

dhv thích bài này.
  14. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    hum bữa đi tặng con than bên q2, mình mới bít một chỗ bán Vk đẹp , bổi mà có 40k ah .... nhìn chim ghiền lắm mà ko còn lồng nuôi... do đang nuôi em đầu đỏ mồi..hĩ

15. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    ngoài chợ chim cũng 40k thôi mà bác .... chịu khó tìm kiếm 1 chút là có VK bổi đẹp tướng tá ngon lành thôi

16. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    chỗ mình ở quận bình thạnh, chim thuộc dạng người, ăn cám ngon lành luôn nếu may thì gặp con đã há mỏ líu 1-2 tiếng mà có 60k nè :D:D:D

17. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    mình mua 40k sau 2 tuần líu mà ko cần cám TT đó :laughing:
    P/s : 50 củ

18. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    hnay em nó đã líu lại rồi nhưng còn nhỏ quá ... chủ yếu đi chuyện là nhiều vài tiếng mở mỏ thôi ... chắc khoảng vài ngày nữa là em nó líu rồi .... nãy ngồi gần nó nghe nó hót , sướng ghê luôn ... mà trong đó còn có cả giọng chòe ( gần nhà có người nuôi than - lửa ) ... đang để gần mấy em sắc nhật ko biết có học giọng tụi nó ko nữa .... cả chào mào nữa .... ko biết có bị lai tạp ko =.="