cắm lại bố cục cây trong bể

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi lute, 29/8/08.

1. lute

lute Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hic mình mới setup hồ chiều qua, sáng nay nhìn lại thấy bố cục ẹ quá, muốn gỡ ra cắm lại thì phải làm cách nào cho không bị động nền, các cao thủ vào giúp mình với. Mình là người mới nên gà quá.

Hồ mình mới làm xong nước nó không trong nên không cắm được bố cục như ý :-S để lọc từ chiều qua tới giờ nước vẫn đục ngầu, mình xài nền tự trộn có đất đỏ đất đen gì đó giờ nó lung tung mình không hiểu hết, mong các bạn chỉ bảo giúp.

2. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    cái này là nhức đầu à nha, hồi mới chơi mình cũng bị 1 lần hồ dùng nền tự trộn bị xì phân phải làm lại cái nền luôn, kinh nghiệm dùng nền trộn là bạn nên rải thêm 1 lớp cát trên lớp phân nền rùi mới rải sỏi lên, tốt nhất là cả cát lẫn sỏi dầy ít nhất 5cm

3. lute

lute Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hic chắc phải về rút hết nước hồ ra tồi mới từ từ kéo cây lên quá. :(( mình đầu hàng ròi đó, chạy lọc quá trời mà nước vẫn đục, mọi người có cách nào giúp mình làm cho mước trong lại không, help me!!

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thường thì hồ mới setup bị đục lờ nhờ 2-3 là chuyện thường mà. Khi nào bông lọc của bạn ổn định hệ vi sinh thì nó sẽ trong ngay, chắc cũng mất vài ngày đó.

5. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    tránh đụng chạm dzì đến nền bạn ơi, để vài ngày xem sao.

6. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mình cũng bị vậy 1 lần ròi..bạn làm ntn xem sao nhé.hút hết nuớc ra.sau đó nhỏ cây ra.nhỏ tù tù thôi.ngâm cây vào chậu nuớc lun.nhỏ hết cây bạn lại cho nuớc vào hò.khoảng 20cm nc.ròi lại hút hết ra.bạn trải 1 lớp cát sông đã rủa sạch.dày khoảng 2-3cm.ròi thêm 1 lớp sỏi nũa là ok.rồi cắm cây.m cũng dùng nền trọn và bị 1 lần.cũng làm nhu vậy ok lắm:)

7. lute

lute Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thank mọi người, hum nay em về làm lại. Chúc em may mắn đi, chứ nếu không em phải nghe ca cải lương từ mama ở nhà là tàn đời em.

Hy vọng cây mới cắm rễ chưa ra nên có thể bứng dễ dàng hic hic

8. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    đừng nhổ kiểu gì cũng đụng đến nền lấy kéo cắt từng ngọn sát tận gốc ý cho đỡ nguy hiểm:D

9. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hic, anh ko post hinh` thi chỉ có thần mới cứu nổi,phải có hình + chi tiết về nền thì mọi người mới anh dc

10. lute

lute Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn Minhduc, tất cả đã ổn :D mình cắt sát gốc và cắm lại an toàn rồi. Hiện tại không biết từ đâu trong bể mình xuất hiện mấy con giun trắng nhỏ xíu như đầu sợi chỉ. Mình chưa thả cá vào, để bọn giun trong đó có sao không?

11. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    thay nc thả cá vào cho nó khợp là hết thui