cám làm sẳn cho mi loại nào tốt!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi angela, 22/12/10.

1. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    dạo này gần tết lu bu công việc quá nên không có thời gian làm cám cho mấy em mi ở nhà nữa mong ae nào đã sữ dụng qua loại cám nào đang bán trên thị trường tốt tốt cho mi góp ý để em mua về cho tụi nó ăn.

hôm bửa ra hổi chủ tiệm giới thiệu 1 bịch cám mi trung quốc 15k/gói hình như 400gr thì phải ổng nói trộn cái này với cám ba vi chim hót ác lắm nhưng do em ớn mấy thèng trung quốc lắm nên chưa dám mua...ae đã sữ dụng qua loại này góp ý giùm em cũng được chim ăn cám này có hại chim chim không??

2. vusg

vusg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Đúng là có hót nhiều hơn 1 chút, nhưng cho ăn về lâu dài thì lông mi xơ lắm, tốt nhất là bạn cứ cho ăn cám Ba Vì + mồi tươi là được.

tieuhoami thích bài này.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    cám TQ mới nghe, tốt nhất đừng chơi hàng TQ, bác cũng thấy thực phẩm TQ độc hại thế nào, con ng` ăn zô còn bịnh nói j chim. hót ác xong chết lun thì cho ăn làm j. cứ Ba vì và mồi tưoi là đc rồi bác ơi !

tieuhoami thích bài này.
  4. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    mình nghĩ nếu chim của bạn là chim thường thì khỏi phải lo, cứ cho ăn tạm cám cò 1 thời gian cũng được. Còn nếu em nó là chim hay thì dù có bận đén mấy cũng nhất định phải chăm sóc cẩn thận, nó mà suy thì khó vực lại lắm bạn ạ

tieuhoami thích bài này.
  5. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Mình cũng có cùng suy nghĩ với bạn bọn TQ ác lắm cái gì cũng bỏ đồ độc hại vào được hết nên mình mới hỏi xem có ai dùng loại này chưa để cho mình góp ý! dạo này tối mặt tối mũi chỉ chăm cám và nước cho nó 2 ngày 1 lần thôi hà!

mình mới chơi chim cho mình hỏi chim bị suy là bị gì vậy bạn? mình có em mi 2 mùa vừa xong lông hôm bữa chở nó đi chơi bị nhỏ kia quẹt xe làm nó hỏang quá trời về nhà chăm cả tuần rồi mà vẫn nhảy như chim bổi và không hót hét gì hết chỉ hót chuyện nhỏ xíu khi ko thấy người và yên tỉnh thôi ko biết như vậy nó có gọi là bị suy không bạn@_@?

tieuhoami thích bài này.
  6. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Tránh xa mấy thứ của Tàu sản xuất cho lành bác nhé, khi cần chim sống tạm qua ngày thì dùng cám cò 28A là tốt nhất.

tieuhoami thích bài này.
  7. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Chim của bạn như thế không phải bị suy mà là bị bạt, suy là do thiếu dinh dưỡng thời gian dài hoặc do quên cám, nước nhiều lần dẫn đến cơ thể bị suy nhược, gầy chim, không thay lông được( hóc lông). Bạn nên trùm áo lồng cho kín, ốp mái vào cho em nó và nhất là cho tăng lượng mồi tươi, khô lông chắc nó sẽ hết bạt thôi.Nhớ là tuyệt đối không cho áp với chim đực khác nhé. Chúc bạn thành công.Thân!

tieuhoami thích bài này.