Cám líu cho khuyên ?????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi chich_bong, 6/4/11.

1. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào tất cả các bác. Em mạo muội mở đề tài này mong các bác chỉ cho em bí kíp làm cám líu với. Em nuôi khuyên cũng được mấy năm rồi nhưng chưa biết cách làm cám líu cho khuyên. Thường em làm cám thì chim lông lá rất đẹp và thuần nhưng lại không thấy líu mấy. Líu không căng. Em xin hỏi các bác khi làm cám có cho thêm chất gì vào không ạ. Em thấy một ông cạnh nhà em nuôi chim hay lắm, chim mới bẫy về được khoảng 2 tuần treo ra là líu đấu như súng aka rồi. Em hỏi ông ý bí kíp nhưng ông ý không chỉ cho. Mong các bác cùng chia sẻ nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

npxan and ladylovez like this.
  2. Đơn giản bạn chỉ cần đi hỏi vài hàng bán các loại cám kick cho chim vành khuyên thôi mà. A Minh Mai, A tuấn Cóng, A Tuấn Thúy ..... thân

3. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cái này thì bác đi mua cám tàu về pha thêm vào cám bác làm để kick chim mà vẫn có đủ độ dinh dưỡng của bác,chứ còn nói làm cám thì e bó tay chả làm cám bao giờ,hehe

4. tommyhung

tommyhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bác hỏi như thế thì chẳng ai chỉ đâu, bác sống ở VN mà ko biết câu tuyên ngôn VN của ông cha ta để lại àh, SỐNG ĐỂ BỤNG CHẾT MANG THEO, vài lời góp ý có gì mong ae bỏ qua. Mình thấy bác nên mua mấy cám của mấy người làm cám của vanhkhuyen giới thiệu là tốt nhất rồi.

5. oranggila

oranggila New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả các bác. Em mạo muội mở đề tài này mong các bác chỉ cho em bí kíp làm cám líu với. Em nuôi khuyên cũng được mấy năm rồi nhưng chưa biết cách làm cám líu cho khuyên. Thường em làm cám thì chim lông lá rất đẹp và thuần nhưng lại không thấy líu mấy. Líu không căng. Em xin hỏi các bác khi làm cám có cho thêm chất gì vào không ạ. Em thấy một ông cạnh nhà em nuôi chim hay lắm, chim mới bẫy về được khoảng 2 tuần treo ra là líu đấu như súng aka rồi. Em hỏi ông ý bí kíp nhưng ông ý không chỉ cho. Mong các bác cùng chia sẻ nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

Anh Chich_bong cho email, Mình cho cách làm

6. hailahan81

hailahan81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chắc ông ý cũng ko có bí kíp gì đâu bác ah
    Cám líu ở HN thì chưa có ai làm gọi là pro cả , chỉ làm được cám dưỡng thôi .
    Cám líu thì cứ ra ngoài mua cho nhanh nếu bác ko có đk đi mua thì làm liền 1 lúc 10 gói Tuấn Cóng hoặc Strongboy hoặc gold gì đấy ăn tẹt ga
    [/QUOTE]

ladylovez thích bài này.
  7. CKendy

CKendy Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Đây cũng là điều mình đang...nản,hồi đến người ta lấy chim,treo ra ngoài hiên em nó líu như điên luôn,chẳng hiểu sao mang về nhà mình chẳng thấy ẳng ử gì cả ( chim 2 thuần 2 năm lồng ) chỉ có hót chuyện là giỏi thui T_T

ladylovez thích bài này.
  8. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cảm ơn các bác. Nếu là cám mua thì đơn giản quá. Em cũng dùng cám mua rùi nhưng biểu hiện của con chim nó không được như ý muốn ví dụ như chim bị nóng và hay nhảy lung tung nếu cho ăn quá liều, chim líu giọng không luyến láy mà giọng líu gằn kiểu như bị ép buộc. Các bác có ý kiến nào xin chỉ bảo cho em với nhé! Em cảm ơn rất nhìu.

9. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    nói thẳng ra e chả thấy ông nào làm cám líu mà chim có thể có giọng luyến láy cả.Giọng của con chim là bản chất của con chim chứ ko phải ăn cám này cám nọ mà hình thành bác ạ,con chim bị nóng thì bác phải điều lại con chim thôi về chế độ sâu cũng như hoa quả.Còn ai có bí kíp làm được cám như bạn nói chắc người ta mua hết ko phải dùng cám tàu làm gì.Tất cả cám líu mình biết đều có cám tàu bên trong cả bạn ạ

ladylovez thích bài này.
  10. longseu

longseu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    keke! chuẩn đấy! như em cứ ra hàng mua cám cho nhanh. làm cầu kỳ mất thời gian mà nhiều khi còn ko bằng cám bán sẵn đâu!

11. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Chính xác đấy bác ạ. Em cũng nuôi cám làm lấy, em thì nuôi chơi lên cứ công thức bình thường mà làm, cũng có lần cả 10 con líu căng nhưng cũng có đợt nó chỉ chuyện thôi chuyên to cũng vui tai mà.

Hil, tohe171, loi_cu_ta_ve and 2 others like this.
  12. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Không biết mấy anh em choi kuyên có ai từng dùng Câu Kỷ Tử cho khoe chưa ta , em thấy bê box họa Mi , loại thảo dược này dùng nuôi chim đá .

Anh em nào đã thử hay có thông tin gì chia sẽ cùng diển đàn với .

tohe171 thích bài này.
  13. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Hi cả nhà.
    Mình nuôi khuyên cũng đã lâu, nhưng mình chưa làm cám bao giờ. Hiện nay, ở Hải Phòng nhà mình anh em đang cho ăn cám gold thấy nói là cũng tốt lắm. Tuy nhiên, riêng mình thì đang cho ăn cám thúy tuấn số 2 (nhờ mua ở Hà Nôi gửi về). Mình thấy loại này cũng được đó, kết hợp thêm cho ăn hoa quả vì khuyên là loại chim thích ăn hoa quả mà.
    Thanks

14. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Cám gold mua ở đâu vậy huynh ? ( Cửa hàng nào bán ?) .

15. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Ở gần chợ Hàng đó bạn ơi, có cửa hàng bán lồng tàu to lắm đó, mình không nhớ rõ địa chỉ, nhưng nếu đi từ ngã ba tre xanh tre hàng về phía ngõ than, ở gần chỗ trường học đó

16. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Tks bác, kể ra có cái địa chỉ cửa hàng chính xác thì tốt. Chứ xung quanh chỗ đó có khá nhiều cửa hàng chim cảnh

17. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Từ trường học đi lên khoảng 50 m có của hàng bán lồng tàu, cóng tàu, cám tàu duy nhất HP, nếu là khuyên mộc mua lọ 75.000 đ hay 80.000 đ gì đó, mình ko chính xác về giá lắm vì cho ăn cám thúy tuán mà.

18. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    pác cứ đi ở đường miếu 2 xã gần chợ hàng có cửa hàng chuyên bán lồng khuyên tàu ấy, cửa hàng hoành tráng tủ kính sáng choang

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:38 PM ----------

lọ 80k là mấy lạng hử bak??????????????????????????????????????

19. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    lọ 250g bác ạ,nó ở trong cái hộp luôn về dùng cũng khá là tiện đấy nhưng cám độ vừa phải ko quá nặng đâu

20. mai trang lan

mai trang lan New Member

Thích đã nhận:
    5
    không biết các bác như nào chứ cám gold em chi dùng cho di thi thôi chứ ngày nào cũng dùng thì chim nhanh xuống lắm không chơi dược thời gian dài