cám mi của em vậy đả đủ chất cho mi hót

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi fanchoethan, 22/8/11.

1. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    cám mi của em vậy đã đủ chất chưa mấy pro
    1 kg cám gà con A28
    1 bịch cám ba vì
    15 lòng đỏ trứng
    50g kì tử
    cám em làm cho mi hót vậy được chưa mấy pro,thấy phân ra đẹp,có khuôn nhỏ và khô
    nhưng mấy em mi nhà ít ăn cào cào lắm,ăn khoảng 10 con cào già loại lớn
    cho thêm thì mổ chết rồi giục đó
    mong mấy pro hướng dẫn

tieuhoami and KtsBim like this.
  2. luuvandao

luuvandao Member

Thích đã nhận:
    41
    em xin bổ xung thêm ít nữa cho bác . nếu sai bác bỏ quá cho em nhé . bác cho thêm 3 lạng thịt bò hoặc chó . nửa nạng tam thất nữa . chắc chim sẽ sung nữa

tieuhoami, fanchoethan and KtsBim like this.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    trc h e nuôi hót toàn cho ăn Ba Vì + cào cào và dế. nên k bit kỳ tử là cái chi hả pác? pác có thể cho xem hình ảnh của nó để làm thử !

fanchoethan and KtsBim like this.
  4. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cho ăn chất có tính kích dục nhiều
    -- Cơ thể luôn ở trạng thái dụng vọng cao, tinh trùng chỉ sống có 2~3 ngày, sau đó tuỷ xương lại phải gồng lưng sản xuất tinh trùng... cứ vậy cứ vậy căng quá dẫn đến Tuỷ, xương hỏng, sinh lý đực bị hỏng....dần dần sức lực kiệt và yếu lắm

Nên nói không với Kỳ tử

boyht, tieuhoami, M.A and 2 others like this.
  5. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    thank các pro nhiều đã hướng dẫn chắc em phải bỏ kì tử ra

6. NTPhu

NTPhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Bạn không nên cho kỳ tử vào, cám ba vì thì không cần gà con nữa.

7. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    vì cám bavì có chất chống hôi phân,còn cám gà thì em thấy tốt hơn cám bavì vì có thuốc chống cúm gà,vì em thấy có nhiều bài viết đề cập đến câu kì tử nhưng em dùng với hàm lượng rất ít,mong được hướng dẫn thêm

tieuhoami thích bài này.
  8. minhanh

minhanh Active Member

Thích đã nhận:
    48
    Nếu e ko nhớ nhầm thì kỳ tử là cái hạt đỏ đỏ có trong gà tần, lẩu gà, dễ thấy nhất là trong các bình rượu thuốc ;)).....
    Ko phải các bác bỏ qua :D

tieuhoami thích bài này.
  9. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    đúng rồi đó bạn,mình biết đến kỳ tử qua 1 bài viết của bác nghiphapsư mình thấy kỳ tử nếu dùng đúng liều lượng rất tốt cho chim họa mi,nó ko chỉ có tác dụng kích dục mà còn hổ trợ tiêu hóa và tiết niệu

tieuhoami and mavanz like this.
  10. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Search qua google có nói kỳ tử còn có tác dụng làm tăng cân đối với gia cầm nữa... Nhưng cái gì cũng có mặt phải mặt trái nếu biết dùng đúng cách, đúng liều sẽ rất hiệu quả ... Ví dụ đối với người : nặng 60~80 kgs mà khi ngâm 1 bình rượu chỉ có 2~3 lạng kỳ tử, mà uống cả năm trời, vị chi ta sẽ tính ra cho 1 kgs thể trọng thì dùng bao nhiêu gram kỳ tử / ngày. Trong khi con chim HM có 65gram mà ta lại dung 50gram kỳ tử cho 1~3 tháng liệu có ổn không ???
    ==> Qua 1 số anh em chơi "NGHIỆP DƯ" mình nói là nghiệp dư vì ko phải là cao nhân cao khỉ gì hết chỉ là chơi AMATER nên ko hiểu sâu, thường có dùng kỳ tử như sau

a, Cho ăn kỳ tử sau khi chim thay lông xong xuôi ...> Nhằm lấy lại lửa nhanh
    b, Cho ăn kỳ tử trước 12 ngày, trước ngày đánh giải ...> Nhằm chim sung
    c, Cho ăn kỳ tử kết hợp với ép mái vào vụ thay lông ... Nhằm hãm thay lông để chiến cuối vụ ..>> sau khi chiến xong về cho ăn mật ong và bổ xung Vitamin B complex... để đào thải độc cho chim thay lông
    ===> trên đây chỉ là cái mình học của người ta nói vậy, chứ mình không thử và cũng ko biết đúng sai. Hi vọng là có bác nào cao thủ sẽ đưa ra lời chốt

tieuhoami and hieu11 like this.
  11. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    hịhịhị
    các bác đem chim đá 1 độ bao tiền vậy? sao phải lao tâm khổ tứ thế? nghề chơi cũng lắm công phu! đã xác định chơi chim cho nó nho nhã mà cứ hở ra là tranh hùng thiên hạ?! nếu xác định là cờ bạc thì chơi gà chọi cho nó máu, sao cứ phải họa mi -giống chim quý- mà đè nó ra hành xác vậy?

tieuhoami, YETi, mavanz and 1 other person like this.
  12. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    cái thú con người là vậy bác ơi, khi đã chơi rồi thì muốn thắng thôi.

tieuhoami thích bài này.
  13. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    Quân tử động thủ kg động khẩu mà. Nói nhiều hót nhiều cũng mệt giải quyết vậy nhanh gọn lẹ.
    mà bác chủ Topic ơi. khẩu phần ăn cũng quan trọng mà kg quan trọng bằng nước nuôi đâu: nước nuôi bao gồm thức ăn, môi trường nuôi.
    mình thấy 1 số anh nuôi chim thả vào lồng chạy cho an đơn giản mà chim vẫn sung vẫn hót ầm ầm.

tieuhoami, mavanz and netsbs like this.
  14. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    thank anh nhiều đã hướng dẫn vì nhà em ko được rộng lắm nên ko thiết kế cho em nó cái lồng chạy được anh ah,nước nuôi của em là sáng tắm nắng từ 7h30 đến 8h tắm nước 2 ngày 1 lần cào cào cái ngày 10 con vì cho thêm mấy em nó mổ chết rồi bỏ đó ko thèm ăn,chiều về 2 con dế 6h trùm áo lồng cho ngủ

tieuhoami thích bài này.
  15. briandang

Thích đã nhận:
    937
    thấy mấy anh cao thu chỉ đơn giản vậy thôi : gạo tấm + trứng+ít tôm + cào cào hàng ngày. tắm nắng sáng đều.
    còn hay hay dỡ là tùy thuộc vào con chim thôi.
    đừng để ý quá khổ thân.

16. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    cám ơn anh nhiều lắm mong được sự giúp đở của anh trong time tới vì em mới tập chơi mi,trước giờ toàn than lửa,ah sẵn đây cho em hỏi tình hình là nhà có 3 con 2 trống 1 mái,trống mái mới xong lông đang vào lửa hót suốt,nhưng ngặt cái là có 1 em đang rớt lông mà 2 em kia hót nhiều quá em này hót theo vậy có ảnh hưởng gì đến quá trình thay lông ko anh,vì mi ko như than lửa,em sợ bị con kia đè ko lên nỗi

17. briandang

Thích đã nhận:
    937
    ảnh hưởng chứ. Mi thay long cần nhất 1 chữ " Tĩnh" yên lặng chim mới rớt lông dc chứ.mình cũng mới nuôi ah.
    chim hót nhiều quá cũng kg tốt, nên trùm áo lồng cho nó. chim mái đem dấu chỗ nào luôn.

tieuhoami, fanchoethan and mavanz like this.
  18. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    cám ơn anh nhiều lắm em cũng muốn gởi mái đi nhưng ko quen biết ai nên ko gởi được vì tính gởi luôn 2 con kia chỉ để em thay lông ở nhà cho em nó thay lông hoàn chỉnh mà mấy thằng bạn nó ko dám nhn vì sợ nó gào ko nhận,giờ em trùm lồng hết 2 con kia rồi em thay lông em cũng trùm luôn,nhưng có điều đau đầu với em mái đã trùm rồi mà vẫn xùy

tieuhoami thích bài này.