cám mi hót của em

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tuananhz, 24/7/11.

1. tuananhz

tuananhz New Member

Thích đã nhận:
    4
    bài cám của e là 0,5kg cam ga con + 5 lòng đỏ trứng . nhu vậy đã đủ chất chưa có phải thêm gì nữa k .e muốn cho thêm hạt kì tử thì cho bao nhiu là đủ . e mới chơi chưa nhiều kn mong các a chỉ giáo thêm để mấy thằng mi nhà e hót nhiều hơn

tieuhoami and KtsBim like this.
  2. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Các cao thủ khác cho mi hót ăn gì thì mình cũng không rành. Nhưng mình cũng xin đưa ra 1 vài lời góp ý cho bạn. Mình làm cám cho mi hót đơn giản thôi, 1 bịch cám BA VÌ trộn thêm 10 quả trứng gà lấy luôn lòng trắng, 1 chén mật ong, 2 lạng tép nhỏ, trộn thêm ít cám gà con nữa. Chim nhà ăn khỏe, tùy con mi nó thích ăn cám như thế nào thì mình làm vậy thôi. Bạn nên đọc mấy bài viết trên ABV sẽ có ích lắm đó. Thân chào

3. tuananhz

tuananhz New Member

Thích đã nhận:
    4
    vâng e cám ơn bác nhiều mà e muốn cho thêm kì tử thì cho bao nhiu là đủ cách trộn ntn có phải rang khô k hay la cứ để cả hạt

4. phongvip

phongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn cũng như mình cũng mới chơi mi. Mình nghĩ chưa có kinh nghiệm thì cám bavi + lòng đỏ trứng là đủ rồi. Chứ cho ăn linh tinh chẳng may nó đi ỉa, hoặc là thừa chất, thiếu chất thì bạn cũng như mình ít kinh nghiệm chỉ sợ là không xử lý được. Chẳng may hỏng chim như chơi. Cứ nuôi 1 2 năm đã rồi tính đến chuyện làm cám sau.

tieuhoami thích bài này.
  5. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    sau đây là hai bài cám mà em đã áp dụng cho mi thấy đều ổn cả bác chú í nhé.
    2 công thức sau là 2 cồng thức do 2 vị lão làng trong ngành chơi mi hót chuyền lại
    1.
    1kg cám gà con + 10 lòng đỏ trứng lấy 2 lòng trắng +30g kỷ tử.
    2.
    mèn mén của bác Bính trên topic trên ấy bác có thế tham khảo.

tieuhoami thích bài này.
  6. tuananhz

tuananhz New Member

Thích đã nhận:
    4
    mi của đc trên 1 mùa rùi . mà tại hót ít vs k đc sung lắm . nên e muốn chăm cho nó tốt hơn e mới chơi mà đc các bác chỉ bảo nhiệt tình chúc các bác luôn mạnh khỏe để lấy sức mà chăm chim

tienvonghia and tieuhoami like this.
  7. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    làm cám chim thì hạn chế cho lòng trắng vào nhé đập 10 quả lấy tất thì nó sẽ nhanh thiu cám đấy cách làm của em như của mấy bác nhưng thêm 1 số cái:1kg cám gà con + 15 lòng đỏ trứng lấy 2 lòng trắng +20g kỷ tử+ 30 g đậu xanh+30 g lạc ép hết dầu+0,5 lạng tôm khô xay nhỏ.

tienvonghia and tieuhoami like this.
  8. tuananhz

tuananhz New Member

Thích đã nhận:
    4
    bác trộn kì tử vào cám ntn thế chỉ e với đc5 k e k biết phải làm ntn nữa