cám mi hót...???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dung_hoamihot, 10/10/11.

1. dung_hoamihot

dung_hoamihot Member

Thích đã nhận:
    41
    các bác co nhiều kinh nghiệm về mi cho em hỏi 1 chút ? làm cám cho hhoaj mi hót em thường làm theo công thứ:1kg cám gag con+10 lòng đỏ trứng gà+ít kỳ tử nghiền nhỏ thành bột(cám+trứng+kỳ tử chộn thật đềo lên rồi phơi khô hoặ sấy rồi cất đi cho ăn dần.như thế liệu có ổn ko các bác,vì em chỉ chơi mi hót lên ko muốn là cầu kỳ như mi chọi,từ trước đến giờ em toàn cho ăn theo công thức như ở phần trên em trình bầy,còn bây giơ 1kg cám em định cho thêm 2 lạng bột châu chấu liệu có đc ko các bác,vì em nghe nói bột châu chấu cũng tốt .vag nếoo cần đến bột châu chấu thỳ mua ở đâu ??
    Em rất mong các bác chỉ giáo cho em,vì em mới chơi lại lên còn phải học hỏi nhiều....

Em xin trân thành cảm ơn...!!!! thanks.....!!!

hhuanhuan thích bài này.
  2. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    theo mình mua mi hót chỉ cần cám Ba vi + lòng đỏ trứng gà + mồi tươi (cào cào, dế, sâu) cho ăn hàng ngày mồi tười ăn 3 -5 con/1 ngày. dó là cám mà mình đanh cho bọn họa mi nhà mình ăn nên nhớ điều không nên thay đổi thức ăn một cách đột ngột mà nên thay từ từ nếu chim ăn xong có dấu hiệu khác thường thì dừng lại cho ăn thức ăn cũ

hhuanhuan thích bài này.
  3. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Mi hót chỉ cần cám Ba vì của bác KhanhHD kèm theo mồi tươi ( dế..) là đủ. Ăn cám Ba vì cho lành, vừa ít hôi,lại vừa khô.

hhuanhuan thích bài này.
  4. huunhut

huunhut Member

Thích đã nhận:
    33
    cho e hỏi cám Ba vì mua về có cần trộn thêm cám gà con va mấy quả trứng gà ko da..a e nam bít chỉ e với

hhuanhuan thích bài này.
  5. phongvip

phongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Chơi hót thì cám bavi (Cám Nguyễn Công Trứ cũng được) mình đùng cám Nguyễn Công Trứ phân rất đẹp chim khỏe mạnh, trộn thêm lòng đỏ trứng gà. Quan trọng nhất là mồi tươi. Tắm nắng nước đầy đủ.
    Hết.

6. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    chục gói cám ba vì may ra đc 1 trái trứng gà (chắc gì đã là trứng chất lượng) Bác không trộn thêm trứng thì chim hót ko hay đâu + nhiều nhiều mồi tươi nữa tắm táp ngon lành là em Mi of bác lên đời ngay :U

7. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Em là thành viên mới, mới nuôi họa mi được nữa tháng, hai em chuyền đang thay lông, em làm cám như sau nhờ anh em góp ý giúp:
    1) 01 lon gạo rang chín xay nhỏ bằng đầu tăm hoặc lớn hơn một chút.
    2) 500g cám ba vì
    3) 100g thịt bò ngon
    4) 100g tôm đồng.
    5) 15 cái trừng gà bỏ lòng đỏ, lấy vọ trừng xay nhỏ.
    6) 02 cái trứng vịt lôn luộc chín.
    7) 100g đậu phông rang chín xay nhuyễn.
    ngoài cám em còn cho chim ăn đế hoặc cào cào ngày khoảng 10con. phân nhìn trắng khá đẹp!
    xin các anh em góp ý có phù hợp chưa? em chỉ chơi chim hót thôi!Thanks!

netsbs thích bài này.
  8. netsbs

netsbs Member

Thích đã nhận:
    48
    Chế độ cám như thế này thì quá tốt cho chú họa mi hót hoặc đá. Cứ thế mà phát huy bạn nhé

Tran Quy Vinh thích bài này.
  9. trunghv

trunghv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    cũng cùng ý nghi như bạn. mi hót cần như vạy là tuyệt vời rồi. nếu có đk thì thêm chút bột tằm vào thi khỏi nghĩ. chim sẽ rất chăm hót, chim sẽ hót nhu bi ngứa cổ vậy, hot cho đỡ ngứa ấy.

10. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Cho e hỏi về chỗ gạo rang chín mìh bỏ luôn dc ko anh:D, tại cái món này e ko biết làm :D

Tran Quy Vinh thích bài này.
  11. huunhut

huunhut Member

Thích đã nhận:
    33
    e đọc trong một cuốn sách nuôi chim canh mấy vị tiền bối chỉ... Lấy một lon sữa bò tấm( khỏang 250gr) đem lên chảo rang vàng ( hơi vàng, đừng để vàng khét) sau đó đập khỏang 4 lòng đỏ trứng gà hay trứng vịt, trộn đều cho trứng quyện vào tấm rồi đem phơi vài giờ cho khô còn ko sấy lửa liu riu cũng dc.