Cảm nhận sau khi đọc diễn đàn Cu Gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi khoenkhoen, 25/3/10.

1. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Xin kính chào các Sư Kê cu gáy ( Phải gọi như thé mới là chuẩn )
    Sau khi đọc và nghiền ngẫm nhiều ngày trong mục này em cảm nhận được thế nào là cái hay của chim cu gáy qua nhưng lời miêu tả , nhưng chỉ bảo cặn kẽ và hình ảnh sống động của các sư kê . Những bài viết hết sức ân cần , tận tình làm người đọc cảm nhận được đây là những bài viết hết sức tâm huyết từ người chơi . Qua nhưng kinh nghiệm chắt lọc được của người chơi từ khí đi bẫy và kiếm tìm rồi vất vả chăm sóc nhưng con chim . Chỉ bảo hết sức căn kẽ và nhiệt tình từ giọng gáy đến Chu như thế nào và lèo ra sao . Quả thật là tuyệt vời . Hay nhưng chuyến đi rừng thật vất vả nhưng tràn đầy kỷ niệm của các Sư Kê . Từ cách nuôi cũng như cách chăm sóc chú chim gáy làm sao cho được tốt nhất . Một trong nhưng diễn đàn mà em coi là bổ ích nhất đã từng được học hỏi .
    Và đây cũng là 1 mong muốn nho nhỏ của em xin gửi đến các Sư Kê . Đọc và nghiền ngẫm thấy hay nên thành đam mê .Thực sự em rất muốn được sở hữu cũng như được chăm sóc 1 chú Cu Gáy (Có giọng gáy to ) . Em muốn chăm sóc từ chim mộc hay còn đuược gọi là chim mới bẫy . Sư ke nào trong diễn đàn có thể ( bán) cho em một chú gáy mộc mà Sư Kê cho là ( Được ) . Em xin chân thành cảm ơn
    Em ở Hà Nội . Sư Kê nào có thì có thể nhắn tin cho theo số 0902.197979 . Trong tháng này ( âm lịch ) em có đi Phú Thọ và Thái Nguyên . Sư kê nào ở 2 tỉnh trên có thì cung nhắn tin cho em lên đến nơi em sẽ alo ngay ạ

2. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Sư Kê nào giúp được em xin để lại số ĐT để em làm phiền các Sư Kê 1 chút ạ

Thuyet Truong thích bài này.
  3. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Bác dùng từ " Sư Kê cu gáy" theo mình gọi như vậy mới chưa chuẩn. Mình chưa nghe ai gọi vậy bao giờ, ở đây cũng có Sư Kê mà người ta dùng để gọi 1 chú chơi gà nổi tiếng vùng này, ở đây cũng có Sư Cu là dùng gọi 1 Bác chơi cu cũng nhiều năm. Theo như cách gọi của Bác "Sư Kê Cu Gáy" mình tạm dịch " Thầy Gà Cu Gáy" chẳng lẻ thầy chơi gà mà lại nuôi cu gáy......hiiiiii........nói vui mong bác đừng nổi trận lôi đình nhè. Tại vì Kê là Gà, Sư là Thầy đúng ko? Riêng em thì nghe Các Bác trên diễn đàn này gọi Chim Cu Gáy mà chúng ta đang nuôi là Cu Cườm hay Cu Gáy ( chim gáy.....) mà từ Hán mà để chỉ em nó là " Đề" thì phải, vì đề là gáy. Như Bạch Đề là chim gáy trắng. Bác chúng ta có viết : " Nhất thứ kê đề dạ vị lan" (gà gáy 1 lần đêm chửa tan), chính xác Kê đúng là Gà, Đề tức là Gáy. Có lẽ Bác dùng từ các Sư Kê chưa đúng ở Box cu gáy mà Bác qua Box Gà thì có lẽ chính xác hơn. Sư Kê thì làm sao bán Cu Gáy cho bác đc hiiiiii=))=))=)), vì thường ai thích nuôi gà thì không thích nuôi cu( cũng có nhưng ít người lắm). Tại vì gà thích đá nhau với bất kỳ con nào, gặp nhau là đá phạch phạch, chim cu có bài bản........khó chơi hơn gà nhiều gấp trăm ngàn lần, gà nuôi lúc nào cũng gáy, nhưng chim cu muốn gáy rất khó.....huống chi muốn em nó thành mồi......

4. Cu Ruộng

Cu Ruộng Member

Thích đã nhận:
    168
    Bạn cho hỏi những con chim cu nói riêng và những loài chim cảnh nói chung có móng trắng mà người ta hay gọi là chim Bạch Đề thì là gọi sai à? Hay là mỗi nơi gọi mỗi khác ~X(

5. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Trời không biết Bác có hiểu nhầm ko, ở trên em khẳng định rồi, cu mà có móng trắng gọi Bạch Đề còn gì, em đâu có nói gì khác đâu, còn loài khác gọi thế nào em ko rỏ, bởi vì trên em nói Cách gọi Sư Kê Cu Gáy là chưa chuẩn thôi, Bác hiểu ý em chưa? Bác xem lại nhe. Kính.

Thuyet Truong, huycdn and duyduc like this.
  6. cdtshau

cdtshau Member

Thích đã nhận:
    47
    Bạn phutancamau, mình nhớ câu 2 trong bài thơ của bạn là “Dục ẩm tỳ bà mã thượng ngôi”, “ngôi” chứ không phải “thôi” đúng k bạn.

Thuyet Truong and duyduc like this.
  7. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    Theo em thì cách gọi Sư Kê Cu Gáy của bác khoekhoen là chưa được chuẩn mà cách gọi CG là Đề của bác phutancamau thì cũng thấy có vẻ như thế nào ấy. Vấn đề gọi như thế nào, thiết nghĩ cũng không quan trọng lắm. Miễn sao mọi ngừơi cùng hiểu được ý của mình nói là tốt rồi. Mà trong tiếng Hán thì con Cu gáy được gọi như thế nào? Nếu có bác nào biết chính xác thì có thể giải thích giùm luon có được không ạ?
    Chúc vui!

8. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Nếu không nhầm đây là anh Hậu ở Giá Rai Bạc Liêu đúng ko? Chào anh, anh khõe chứ, có dịp sẽ gặp anh, anh hỏi thì em trả lời vì vấn đề này có lẻ hơi ngoài chuyện cu cò.....hiiiii, em thì không phải Người Hoa mà lai rồi chỉ có ông bà bên Trung Quốc qua thôi. Cha mẹ hiện nay có lẻ cũng thuần Việt luôn không biết tiếng hay chữ Trung, em thì thích đọc chữ Nho, em cũng đọc qua sách vỡ thôi, chuyện đúng hay sai gì câu anh hỏi em cũng thật lòng nói là em chỉ biết vậy. Bởi vì căn cứ vào cuốn sách hiện em đang có viết như thế này: Đó là những câu trong bài thơ Lương Châu Từ của Vương Hàn, nguyên văn phiên âm chữ Hán như sau: " Bồ đào mỹ tửu dạ quang bôi, Dục ẩm tỳ bà mã thượng thôi. Túy ngọa sa trường quân mạc tiếu, Cổ lai chinh chiến kỷ nhân hồi". Em chưa thấy cuốn nào viết là " ngôi" như anh hỏi, nếu có anh có thể chỉ cho em để đc rỏ hơn. Còn các Bác nào biết viết như thế nào thì......xinh trình bày dùm thành thật biết ơn. Bởi vì chỉ qua sách thì có thể nói sách viết sao thì em học vậy thôi. Kính lời!

Thuyet Truong, AIR GUN and khoenkhoen like this.
  9. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hì hi.......... nói tóm lại thì bác khoekhoen muốn hỏi bác nào có em bổi tiếng to, chịu gáy thì nhượng cho bác ấy một em để chơi cho thỏa đam mê thui, các bác phân tích chữ nghĩa làm chi lại xa rời mục đích của chủ topic.

10. Tuanserin

Tuanserin Member

Thích đã nhận:
    16
    Anh Mayrau nói phải lắm, các bác tranh cãi chuyện chữ nghĩa làm gì.
    Theo em nên gọi các bậc cao nhân đã đắc đạo và sắp đắc đạo trong nghiệp cu cò này là "Đại cu củ" cho nó hoành tráng, hi hi :D
    Các bác có đồng ý không ạ?

Thuyet Truong and vanthaohotel like this.
  11. tieuho

tieuho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Ôi giời mê cu thì cứ gọi nà mê cu sao cứ phải chơi chữ chơi nghĩa làm gì cho đau đầu. Như đi gác cu mà cứ no chọn chổ úp, chọn nhánh thế thì thiên hạ bắt hết họa còn cho mình chăng? Mình vào sau thì cứ nhận nàm em đi còn nại cứ xưng hô nà bác hết. Bác nào có điều kiện thì giúp chú em mới này đê. Em thì botay rồi.

Thuyet Truong and khoenkhoen like this.