Cám sơn ca nè

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Dinh Tran Huu, 2/4/08.

1. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Tôi mở chuyên mục này với mục đich để nghiên cứu xem cám sơn ca của các anh em như thế nào để còn học hỏi, chỉ cho mọi người cùng biết và tìm ra một phương thức làm cám tốt nhất để đàn chim của anh anh mình ngày càng khỏe mạnh hơn, hót hay hơn, hót cả đêm luôn. Hehehe:laughing:
    Tôi nuôi chim sơn ca đã mười mấy năm nay rồi nhưng công thức làm cám vẫn không thay đổi.
    Công thức của tôi như sau các anh em tham khảo và cho ý kiến nhá.
    1kg cám cò + 0,5kg tôm (loại rẻ tiền nhưng chưa bị hỏng) + 0,3kg nhộng tằm + 1 chén con mật ong + 4 thìa con dầu ăn + 5 viên dầu cá + 10 trứng gà cả vỏ (bỏ lòng trắng cũng tốt). Tất cả mang ra chỗ người ta xay thịt thuê xay chung vào với nhau (riêng cám gà để lại trộn sau). Mang hỗn hợp này về trộn cám gà vào và phơi thật khô, chỉ phơi nắng thôi o phải sấy (vì sấy nóng sẽ làm chín tôm và trứng gà, gửi thì thơm nhưng sẽ mất chất hơn là phơi khô). Xong cho vào lọ tối màu để nơi khô ráo cho chim ăn dần.
    Đến mùa hè nhiều châu chấu thì bớt tôm đi và cho thêm 0,5kg châu chấu vào nữa thì tuyệt vời luôn. Đã có đợt tôi mua được 1kg châu chấu trộn vào, phơi khô thấy cám thơm lừng, sơn ca nhà tôi ăn vào hót từ sáng đến tối, mỗi hồi kéo dài mấy phút mới dứt=)).
    Bà xã cứ kêu ca là: "Gớm chăm chim hơn chăm vợ", khổ thế, không biết anh em mình có ai bị kêu ca vậy không nhỉ:crying:

2. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    @Tran Huu : bác có thể chia sẻ cách xử lý châu chấu khi làm chung với cám không ? ví dụ: có cắt chân, cánh không ? có phơi khô trước khi xay hay là để tươi...?

Cảm ơn !!!

3. son.ca82

son.ca82 Member

Thích đã nhận:
    4
    chào bạn tôi thấy mồi của bạn cầu kỳ quá tôi thì ko làm mồi tôi nuôi gần chục năm nay rồi chỉ cám cò và kê ko chộn bất cứ 1 cái gì đến mùa có cào cào non thì mua cho ăn thôi mà cũng hót suốt từ sáng đến tối vậy

Hoanganhqy and peter_parker like this.
  4. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Châu chấu tươi cứ để nguyên con như thế không phải làm gì hết, cho vào xay nhiễm còn ngon và chất lượng hơn tôm nhiều. Phơi khô là khi nào châu chấu nhiều quá thì mới phơi khô để dành cho đợt cám sau thôi, còn nếu có châu chấu tươi thường xuyên thì còn gì bằng nữa.

Hoanganhqy thích bài này.
  5. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Cám bạn làm cầu kì quá. mình chỉ cho ăn toàn cám con cò thôi, một túi 5k, 2 em ăn cả tháng chưa hết mà vẫn hót ầm ỉ suốt ngày đấy.:laughing:
    Có bác nào nuôi sơn ca ở Huế cho em giao lưu với, hihi, em chưa đi dợt sơn ca lần nào cả.

6. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    ngày trước nuôi khuyên em thường mua mấy lạng châu chấu về để cả con cho lên chảo rang khô thơm vàng lên sau đó cho vào máy say sinh tố say tít mù lên tuy nó chém con châu chấu bét nhè phọt nước ra dính vào cách quạt nhưng mình lại đổ ra cho lên chảo xao đều cứ như vậy nhiều lần là có mẻ châu chấu khô trộn cám cho chim ăn dần
    chim khuyên líu vỡ họng quên sầu đi

7. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Tôi cũng chưa thấy ai dợt sơn ca cả, vì bọn SC cứ thay đổi chỗ là phải mất một thời gian mới hót lại được chứ không như mi hoặc choè. Cho nên nếu có chỗ dợt thì chắc cũng o nghe được nó hót đâu, chắc thế nên dợt sơn ca hiếm hơn dợt mi hoặc chòe thì phải.

8. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Chào các A!
    Theo em mặt dù SC có phần nhạy cảm hơn những chim khác nhưng nếu tập thường vẩn dợt được tốt dù là chim mộc lên.(em đã làm rồi )
    Còn chim con lên nếu tập 1-2 lần vẫn tốt như chòe hay hoa mi thôi
    Nhưng khổ nổi SC con lên khó học giọng SC đồng mà lại rất mau hoc những giọng chim nhà.Nên khi đào tạo được chim con hót giọng chim đồng ko ai dám mạo hiểm đem dợt ...dần..dần..trở thành thói quen chơi SC

9. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Nếu bạn muốn dợt được sơn ca thì trước khi mang đi dợt bạn phải luyện cho nó có thói quen thay đổi chỗ. Ví dụ ở nhà bạn đã phải thường xuyên thay đổi chỗ treo lồng, đến khi nào bạn treo lồng ra chỗ khác mà chỉ 5-10 phút sau nó đã đứng hót rồi thì có thể mang đi dợt được rồi.

Hoanganhqy thích bài này.
  10. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    E nghĩ 2 Anh đã may mắn chọn được những chú SC tốt nhưng theo E nếu các A cho SC ăn thêm khầu phần như A Dinh Tran Duu thì chim của các A sẽ thêm mấy phần công lực nữa(nó có thể vừa hót vừa múa cánh ,đá chân hay có thể thăng ko chừng)
    "1 nghệ nhân giỏi phải biết khai thác hết cái hay của tác phẩm chứ ko chỉ biết sở hửu tác phẩm hay"(câu này E đọc trong sách chứ ko phải của E..hi..hi..:p:p:p)
    Bản chất nghề chơi thú vị là ở chỗ công phu mà
    CÁM ƠN A DINH TRAN HUU ĐÃ CHO MOI NGƯỜI BÍ QUYẾT LÀM BỘT.:applause:.:applause:.:applause:.CÒN ANH EM NÀO CÓ CÁCH LÀM HAY HƠN,CẦU KÌ HƠN KO?XIN HẢY CHIA SẺ VỚI MỌI NGƯỜI !!!

11. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Còn ông anh của em thì kêu với em thế này: "Chim mình thì không chịu chăm cứ đi chăm chim đâu đâu"

12. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    em cũng mới chơi sơn ca đươc vài năm nhưng em thấy sơn ca cám bã không quan trọng chủ yếu vẫn là mồi tươi.năm ngoái vào mùa có châu chấu em hay đặt mua của ông bán châu chấu loại sâu hay ăn lúa mùa xanh em cảm thấy con sơn ca căng rẫy lên trông thấy các bác ạ.

13. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Nhưng theo tôi nghĩ cám nó ăn thường xuyên, hết ngày này sang tháng khác như mình ăn cơm ấy mà. Con mồi tươi thì o phải lúc nào cũng có sẵn, đi mua thì mất quá nhiều thời gian. Mồi khô thì mình chỉ đầu tư thời gian một lần cho ăn được 3 tháng liền mà ăn đủ chất rồi con chim sẽ hầu như o cần mồi tươi nữa, như anh em mình ấy mà "Đã no cơm tẻ thì thôi mọi đường". Mình thích chơi nhưng công việc cũng phải đi đôi nữa chứ, sao có nhiều thời gian để đầu tư vào đấy được phải o các bạn?

14. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    vâng em rất cám ơn lời khuyên của anh.những thứ đó chỉ lúc nào dỗi dãi mới có thời gian đi mua thôi

duyhoian thích bài này.
  15. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bác dinh tran huu ơi cho em hỏi tý có 1 con SC huế đuổi nuôi được 1 năm đã hót nhưng chưa căng giá 6-700k là đắt hay rẻ hả bác và khi nào thì có nhiều SC bổi bác nhỉ

duyhoian thích bài này.
  16. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to haihp: giá cả thì tùy vào chất lượng của con chim bạn định mua nên không thể nói là 6-700k là đắt hay rẻ, cái quan trọng là bạn ưng ý thôi. Còn nếu chưa vội theo mình bạn nên đợi 1 tháng nữa khi đó Sc huế chuyển ra nhiều giá sẽ rẻ thôi, mình nhớ là khoảng tháng 5 năm trước Sc Huế lên nấm hót ở chợ mơ có giá là 400-450k thôi, nếu khéo mua thì được còn mặc cả được mấy chục k nữa.

17. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    1 con SC Huế mà đến 6-700k thì cũng hơi đắt, bình thường thì SC Huế hót tốt rồi mới đến 500k. Nếu là SC Sông Hồng hoặc Quảng Yên thì phải 1tr đến 2tr/1 con hót căng. Còn SC Huế năm ngoái đút lên thì năm nay chỉ được phép mua đến 300k là hết cỡ vì SC Huế hót o được hay lắm, ít giọng, giọng nhỏ hơn SC ngoài Bắc, hay bị chết đột tử o rõ nguyên nhân vì không phù hợp thời tiết ngoài này.

18. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Hôm qua có ghe qua 1 cửa hàng ở chương định thấy có con sơn ca sông hồng mộc tinh chưa vào cám, họ đòi 450k. Theo các bác giá đó hợp lý kg? bác nào biết cho chút ý kiến nha.

19. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    SC Sông Hồng mộc chưa vào cám mà giá đấy là hơi mạo hiểm. Mua về chắc có chịu ăn cám o, ăn rồi có hót được không? hót rồi hót hay hay dở. Nói chung là nếu bạn là người ưa mạo hiểm thì mua cũng được. Còn o ưa mạo hiểm mà chỉ mua theo may rủi thì chỉ 200ng thôi.

20. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cam ơn Bác DINH TRAN HUU cho ý kiến...em đã vác em đấy về...vì kg kềm được lòng khi thấy em nó. Em nuôi sc cũng nhiều rồi nhưng sc sông hồng thì lần đầu. Bác cho hỏi về con này vì nó có dấu hiệu đặc biệt nên em mua nó. Cánh của nó chớp như chim yến hót ấy, chớp rất nhiều, chim hiếu động nhưng kg tung lồng nên kg ảnh hưởng đến lông cánh....bác đã thấy con nào chớp cánh như vậy chưa, bác có kinh nghiệm nên chỉ hộ liệu em nó tương lai có thăng được kg bác nhỉ.