Cám Strongboy có mùi thơm của gì?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dhongphuc, 14/1/08.

1. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Đọc những bài viết trên diễn đàn này thấy anh em nhà mình máu tìm hiểu thật. Nhưng cái thắc mắc cuối cùng của em là cám trongboy có mùi gì mà khuyên thích ăn thế....

2. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Lâu rồi mới thấy P lên diễn đàn. im hơi lặng tiếng quá ... he.he...
    P chỉ giáo cho anh em biết về cám tàu để học tập thêm nhé..!!!
    Dạo này rảnh không off làm chầu cà phê nhỉ.

3. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    anh anh_ còn nuôi strongboy nữa không, em vẫn đang nuôi strong boy, cám có mùi thơm kích thích chim, thú thật em chẳng biết là mùi j, nhờ bác phúc chỉ giáo cho anh em biết với. thanks

4. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    :laughing:=))Mùi gì thì mình chịu ~X(nhưng ngửi cám strongboy công nhận có hương thơm quyến dũ thật, làm gì chim ăn rồi quên hẳn cám mình làm. hahahaha:laughing:

5. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em thấy Strong boy có mùi hăng hắc như xì dầu í. Cứ quên ko dọn 2 hôm thui là bít liền à, sợ thật thế mà lũ nhà mình thích quá, ăn như hạm í, có con ăn hết 2 cóng đầy 1 ngày, cỡ cóng nhỡ chứ ít gì. Sợ thật. : crying:

6. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Nếu nó thích thì cứ cho ăn chắc là ngon thì nó mới ăn nhiều

7. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Em chẳng biết là mùi gì mớ hỏi. Chứ làm cám để chim líu giống hoặc hơn cám strongboy trước mua chợ mơ thì em làm tốt rôi(bằng chứng của em là hôm nay trời lạnh mang chim ra tăng xù to vẫn líu nhiều) Ở TQ em thấy có loại cám thơm như thế bán bằng bao tải. Nghĩ là có thể cho vị nào đó vào nhái sẽ thơm vậy nên mới hỏi mấy người nhà mình. Còn làm cám cho chim líu nhiều ổn định thì em đảm bảo có cả chục người làm tốt rồi, tiếc quan điểm chơi chưa vững nên hay thay đổi thôi. Anh em nào nhà mình cafe buôn chuyện với em thì cafe 98, ở 98 ngọc hà em mời. Nhà em bán cơm vp tới 3h30 chiều còn lại bán cafe. Anh em tâm huyết qua chơi cùng trao đổi....

8. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    em có đi qua quán cà phê của ông anh rồi, nhưng còn ngại ngại chưa dám vào, em thấy cà phê bán cả vào buổi sáng ý chứ, ông anh là chủ quán cà phê đấy ah. thứ bảy chủ nhật em ghé qua nhé.

9. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Mùa lạnh mà chim líu được như thế là quá tốt rồi vậy anh con muốn thế nào nữa em cũng chỉ mong có thế thôi . Còn mùi của cám theo em chủ yếu là mùi của kỳ tử , có một chút mùi của phấn hoa , em chỉ biết chút ít đóng góp với các bác cho vui

10. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    hóa ra là có cả kì từ ah, thảo nào khuyên của em cứ rực hết cả lên. em đang cho ăn cám strong boy loại hoa quả 100k/5lang, mấy con khuyên em mới mua về ăn strong boy đi ỉa phân nhiều nước quá, ướt cả giấy, mỗi ngày bọn nó uống hết một cóng nước, em xin hỏi các anh như thế tiếp tục nuôi có ổn ko ah, em sợ để lâu ngày nó bị đi ỉa mất.

11. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Cám strong toi hay strongboy giống tôi bán trước vậy. Làm gì có chuyện ăn cám đấy lại đi ỉa. Nếu chim đi ỉa thì bó tay. Một là chết hai là vứt đi.
    Còn vấn đề này nữa, người nổi tiếng dị ứng với cám tầu là chú Tuấn lvp cũng rơi vào tình cảnh đấy làm chết mất con chim non líu dài sau đấy cạch luôn ông tầu.
    Cám tầu cũng có nhiều loại cám tầu. Trong quá trình nuôi phải có điêu chỉnh tùy chim tùy cám. Chẳng có chuyện một laọi cám phù hợp với hết cả chim đâu. Cám strongboy xịn dùng trường kì trong 2 năm thì năm sau chỉ líu bằng nửa năm trước.
    Nếu con chim của bạn đang đi ỉa mà vẫn líu thì bạn qua mình tạng cám miễn phí để nuôi 1 con của bạn tiếp tục líu. Còn nếu ăn cám mình làm vào thì sẽ líu và hết đi ỉa còn ngược lại thì mình bó tay....

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Có mùi giống bánh Pizza he he, hơi có mùi vỏ quýt! Hôm trước mình có nhờ người bạn dịch thì thấy không có thành phần gì đặc biệt cả! Chỉ là 1 loại đỗ và trứng và chút hoa quả.

13. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Hỏi về cám Strongboy của Trung Quốc

Hiện tại cám Strongboy loại bao bạc thâm nhập vào thị trường Việt nam rất nhiều, tôi thấy rất nhiều anh em và các đại gia chơi Khoen níu, thâm chí thi khoen đều dùng cám này. Muốn hỏi các bác tư vấn cho cám này dùng cho Khoen ăn có bị xuống chim không? Vì tôi nghĩ công nghệ làm cám, sao tẩm cũng tuyệt vời hơn nữa bên Trung Quốc họ chơi Khoen cũng sành điệu lắm. Chứ làm cám của mình làm thủ công, người thích nhiều trứng, người thích nhiều đỗ...khi sao tẩm trộn không đều, hay bị cháy thấy bất tiện lại mất thời gian. Mong các bác chỉ giáo cho

14. Nam hcpainter

Nam hcpainter Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mỉnh thỉ cho k ăn cám tàu giờ là bt rùi, cho k ăn cám này chim rất ổn định vì trong cám đã có đầy đủ dinh dưỡng. chỉ có một nhược điểm là cho k ăn cám này thì mầu lông ko đc đẹp cho lắm thôi. phải cho k ăn thêm hoa quả! chúc bạn thành công với chú k của minh!

15. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Cám ơn bác, khuyên của bác có líu lo nhiều không ?

16. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    tôi đã từng nuôi strong boy, nói chung là tốt vì cám này bên trung quốc làm được rất đều, những lúc người chơi bận ko làm được cám hay dùng. mình nói trước là ko phải con khuyên nào ăn strong boy cũng líu, nuôi khuyên khó như thế mà cho ăn strong boy mà líu hết thì chắc là kô có j để nói. nuôi strong boy phải biết cho ăn vào thời điểm nào thích hợp, bạn nên cho ăn vào lúc con khuyên xong lông rồi. còn bạn bảo strong boy tốt hơn cám thường thì bạn nhầm rồi, những người làm được cám thường ổn định thì tốt hơn cả strong boy, k ăn strong boy rất rực nên líu vài ba tuần ko biết điều chỉnh là xuông chim. còn ăn cám thường loại tốt líu được 2,3 tháng. khuyên ăn strong boy bắn ko có hồn bằng con ăn cám thường cái này về sau bạn nuôi nhiều bạn sẽ nhận thấy. còn đi thi bạn bảo cho ăn strong boy á, trừ những con quá hay thì ko nói làm j, chứ ăn strong boy loại 100k 5 lạng thì chắc là loại ngay vòng đầu. có cám của những thợ làm, ko phải cám tầu kích nhưng mà có giá khoảng 3 trăm đến 5 trăm 1 lạng. nên bạn đừng nghĩ strong boy là ghê gớn lắm.

17. chichchoecau

chichchoecau Guest

bác kaia cứ nói quá thế chứ, bây giờ hầu như ai chả dùng cám tàu, cứ nhìn những bác có chim mang đi thi thì thấy ,hầu hết vẫn là cám Tàu chứ gì.còn cám 300-500 1 lạng chắc là đậu xanh trộn trứng + do-ping Tàu

18. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sáng nay cũng đánh liều đi mua cám TQ về.không phải là cám em làm không ngon nhưng khổ nỗi con khuyên em mới bắt ỉa nc quá,chắc ăn cám em làm không hợp.cho nó ăn cám lởm thì tiếc vì khuyên em đẹp thật thui thì cắn răng mua về,ăn mà vẫn thế hết mẻ cám này em chỉ làm cám 2trứng thui,ít chất vậy

Công tử chơi chim !!!

19. A CO

A CO New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám strongboy co mùi của quả la hán các bạn thủ xem có đúng nhu vậy không

20. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đen đủi quá.có lẽ chú khuyên của em giống khuyên bác kaka.tối hôm qua đổi cám tầu trưa nay hí hửng về nhà xem chú khuyên yêu quý ntn thì chán vãi.cứt chú ỉa vẫn ướt như chưa có lần thay cám này.oải quá