Cám tầu- kinh nghiệm chia sẻ

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dhongphuc, 11/9/08.

1. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Tại sao lại có những người dị ứng với cám tầu?
    Cám tầu tốt hay không tốt? Tốt thì tốt hơn ở điểm gì? Cám tầu thì có bao nhiêu loại. Loại nào tốt, phù hợp loại nào không.
    Cám ta. Thực ra ta chẳng có cám. Ai cũng hay, ai cũng đúng, mỗi người trộn một kiểu mà chẳng ai dám tin là mình hiểu đúng. Nay phát minh, mai sáng kiến.
    Nuôi cám tầu chết chim đúng không? Hòan toàn chính xác. Cám tầu làm chết đúng không - suy nghĩ ngớ ngẩn.
    Đừng nên quá tự tin vào cám tầu vì nó không phải tiên dược. Nuôi bằng cám tầu loại tốt rất nhàn mà chim lại líu căng. Nhưng anh em nhà mình lại sáng tác ra một chiêu thức là khi thay lông cho ăn cám làm. Đây là một lí do làm chết chim. Khi chim hết lửa là lúc sắp thay lông cơ thể nó rất yếu. Nhưng lại bị giảm chế độ dinh dưỡng thì buộc nó bị suy. Và chết chắc là vì trong cám tầu có 1 luợng kháng sinh giúp chim tăng đề kháng (cái điều này thì không ai nghĩ tới) triệu chứng là đi ỉa xù lông....die.
    Cám tầu có phải doping của chim? Có. Nhưng đấy là loại cám sx thủ công không có bao bì như cám strongboy. Cám loại này thật sự kích thích chim líu. Nó không làm hỏng chim với điều kiện phải biết nên dùng thế nào.

2. huyenhieu

huyenhieu Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới biết chơi K thôi và cũng chi mới tham gia vào diễn đàn này,nhưng thấy mọi ng chanh luận về cám tầu và cám đậu sôi nổi quá.Mình cũng xin có ý kiến là ntn.Tuỳ sở thích của mỗi ng tuỳ từng cách chăm sóc chú K cưng của mình.Ai thấy hợp vói cám nào thì cứ dùng cám đó vậy thôi.Theo mình thì cứ post chim hay và lồng đẹp để a e cùng ngắm,cùng nhau thảo luận cho sôi nổi thì hay hơn :)

3. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác này viết tối nghĩa quá , mỗi người 1 kinh nghiệm , bác nói thế khác nào phủ nhận người khác ....tôi nói thật bàn ra lại bàn vào có bao giờ rút là được cái gì bổ íc . Mấy anh nuôi cám tàu tốt thì khen cám tốt , nuôi cám đậu xanh tốt thì khen cám đậu xanh tốt , chốt lại 1 câu anh nào cũng đúng . Cá nhân tôi thích dùng cám đậu xanh , chưa phải là cao thủ như 1 số người nhưng tôi cũng tự tin dám nói là líu chẳng thua bác nào sài cám tàu như vậy là tôi sáng tắc .....10 năm nuôi chim chưa 1 lần xuất hiện trên sân chơi của các cao thủ nhưng ít ra tôi cũng có 3 4 chú được anh em mang đi thi có giải như vậy cám của tôi dùng được đấy chứ .....??? Xin bác đừng bàn luận theo kiểu 1 phía như vậy ....

4. dinhmenhhp

dinhmenhhp Member

Thích đã nhận:
    5
    :applause:cám tầu hay cám ta đều dùng được cả ,
    chủ yều mình có biết dùng hay ko ,con giống của mình có tốt ko ,
    theo tôi đó mới là quan trọng ,

5. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    ý em có mỗi thế. Mà lại bị bảo tối nghĩa. Còn xem cám hợp hay không hợp thì ý em là cũng phải hiểu căn bản cám tầu khác cám mình làm ntn. Cái thứ đõ xanh trứng ae nhà mình trộn thì theo hiểu biết của em là cũng do người chơi nhà ta học mót của người tầu. Nhưng cách thức chưa đến nơi đến chốn mà thôi.

6. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Đồng chí này chả có tinh thần dân tộc gì cả, ai đời nào lại nói ae nhà mình như thế. Bạn nên học lại ngữ pháp tiếng việt để thể hiện từ và dấu cho chính xác đi nhé. Lủng củng quá, đọc chả hiểu gì!:x:x:x

7. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng rồi!!!người Việt có thể thấy người Trung Quốc nuôi khuyên thì nuôi theo nhưng ko thể nói là học mót!!!thấy gì hay thì học!!!khuyên hót hay thì nuôi!!!nhưng cám thì khác!!!mỗi nước có một loại nguyên liệu khác nhau!!!phù hợp với các vùng khí hậu khác nhau và mỗi loại chim!!!ko thể bảo chúng ta học mót cách làm cám được!!!còn chuyện tốt hay ko thì đã được các cao nhân chơi khuyên kiểm nghiệm từ hàng mấy chục năm nay rồi!!!còn cám tàu mới chỉ xuất hiện tràn lan trong vài năm trở lại đây thôi/!!!và chơi chim là một thú chơi tao nhã cần có sự tìm tòi và học hỏi ko thể nóng vội được

8. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Oacks bác nói thế nghe cũng được đấy nhờ . Xin lỗi bác tôi nói thẳng , cứ cho là ý tưởng cám đậu xanh là ý tưởng của người tàu đi nhưng việc bác nói anh em chơi chim sáng tác ra lung tung thì tôi không đồng ý . Ông bác hoc EDISON đã thử gần 1000 vật liệu để tìm ra vật liệu chế tạo bóng đèn , dù thất bại ở 999 lần trước nhưng ông ta vẫn có thể nói " ít ra tôi cũng biết 999 vật liệu trên không thể làm bóng đèn " . Mỗi người 1 cách chơi các bác chơi cám tàu thì cứ việc , nhưng việc bảo anh em chúng tôi là sáng tác lung tung thì xin lỗi . Cá nhân tôi không thích ăn sẵn , chơi chim nếu chỉ chăm chăm vào cám tàu thử hỏi bác học được j (1 ngày cho cám vào cóng 1 lần chăng) , nếu muốn là người chơi thực sự theo tôi bác cũng nên tìm hiểu rõ ràng đầu đuôi trước khi nói ...

9. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Viết hay lắm , tôi cũng cùng quan điểm với bác . Mấy ông nằng nặc chơi cám tàu có ai bỏ công ra nghiên cứu thành phần và các công dụng của từng cái cũng như khi kết hợp chưa............ăn sẵn rồi chê người chế biến lung tung ....pó tay

10. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác phúc bác chỉ có ý nói là cám tầu và cám đậu xanh là như nhau nhưng do cách nuôi, tay nuôi, cách chăm sóc hay chưa có kinh nghiệm nuôi thì sẽ đạt được kết quả khác nhau mà thôi, ae có j đâu mà nóng tính thế, tất nhiên là làm cám phải nghiên cứu rồi. mà bác phúc cũng chia sẻ với ae cách nuôi đấy chứ. tất nhiên chơi chim phụ thuộc vào kinh nghiệm cách nuôi rất nhiều vì kinh nghiệm nhiều khi là bài học xương máu nên các bạn thông cảm nhiều cao thủ không thể nói hết cho các bạn biết được. còn người trung quốc nuôi khuyên từ rất lâu rồi chúng ta chỉ học theo thôi.

11. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Cám nào chả là cám!
    Cứ ví von như kiểu Tây quen nhiều thịt cá, Ta thì quen nhiều bột (cơm), rau. Con chim khuyên ai cũng hiểu là nuôi cần sự ổn định, đủ chất, năng dượt, có tố chất tốt thì mới tham gia thi thố được.
    Cứ suốt ngày chỉ đưa ra những nhận xét rất ... sốc thì rồi đây, liệu còn ai dám đưa ý kiến lên diễn đàn???
    Diễn đàn là nơi để học hỏi và trao đổi, cần có sự tôn trọng lẫn nhau giữa các thành viên!

12. Vanhkhuyen82

Vanhkhuyen82 Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo tôi thì cám nào cũng có tác dụng riêng thôi, mấy bác bàn tán chẳng đem lại hiệu quả như tiêu đề của bài viết.
    Như tôi đang sử dụng cả cám tàu <strongboy> cả cám đậu xanh+ trứng+ tôm tươi+ 1 chút cám gà(chống đi ỉa)+ phấn hoa.
    1 năm tôi nuôi khoảng 8-9 tháng bằng cám đậu xanh, còn lại là cám tàu. Có nghĩa khi chim bắt đầu căng tôi cho ăn cám tàu., đến thời điểm chim thay lông tôi chuyển sang cám đậu xanh.
    Nếu các bạn để ý thấy nếu cho ăn cám tàu chim rất sung, phân chim rất khô. Nếu đó là 1 chú chim đấu thì khi căng quá chú ta chi đòi đánh chứ ít líu. cho nên nếu cho cám tàu thì bạn phải cho chú ta ăn thêm mồi tươi, nếu không chú chim đó có thể "cháy ruột" vì cám tàu đó, tôi từng có chú chim bị rụng hết lông không thay được, sau 1 thời gian thì bị mù và die.

13. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nói ta bắt chước cám tàu là hoàn toàn sai, chúng ta có thể chơi chim theo tàu thì còn gần đúng, vì có thể người tàu chơi trước chúng ta, còn bắt chước cám ư, nếu có bắt chước thì củng ko dể gì bắt chước được của người tàu đâu, họ nổi tiếng là giấu nghề mà, ông cha ta chơi chim từ khi còn rất sơ khai chưa hề tiếp xúc khoa học, chính mình khi mới chơi chim củng ko hề biết cám của người việt họ làm như tế nào nữa đừng nói tàu, nhưng vẩn nuôi chim đấy thôi, tất nhiên, sau này thông tin nhiều hơn nên sẻ có những học hỏi cải tiến rất nhiều theo kinh nghiệm của mình, cho tới hiện nay ko thể nói ai bắt chước ai, người tàu có bí quyết của người tàu , Việt Nam ta có bí quyết riêng của từng nghệ nhân, nhưng thực mà nói mình ko tin tưởng mấy về cám của người tàu, thức ăn cho người họ còn ko tôn trọng thì nói chi đến cho chim hay động vật, củng tùy vào mục đích sử dụng của mổi người nên cám tàu vẩn được bán rất chạy, điều đó chẳng nói lên vấn đề gì, củng như ai củng biết một số thuốc trừ sâu của tàu rất độc hại và nguy hiểm nó đã được cấm bán tại nước sở tại nhưng vẩn bán rất chạy ở Việt Nam điều đó ko có nghĩa là nó rất oan toàn cho người Việt, do vậy ai thích kiểu mì ăn liền, hay cần gấp cho cuộc thi sắp đến thì cứ chơi cám tàu,
    Cám tàu theo mình loại thật sự tốt theo kiểu bí quyết của các nghệ nhân tàu, e rằng ko bao giờ nó được bán ra rộng kể cả cho người tàu chắc nó chỉ được truyền dạy cho con cháu thôi, đó là đặc điểm của người tàu mà ko thay đổi qua nhiều thế hệ ....

14. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Tôi tham gia bài viết ko có mong muốn cãi vã. Vẫn có mọt số anh em tham khảo ý kiến của tôi về vấn đề này vì vậy tôi chia sẻ. Chứ bây giờ lo kiếm ngày hai bữa cơm rau chứ đâu có thời gian chăm khuyên như trước nên kinh nghiệm em qua, em nói hết có ích với ai thì người đấy hiểu.
    Cho hỏi là từ trước tới giò anh em chơi nhà mình trộn cám cho chim ăn đa phần em thấy sau thời gian đều bị đi ỉa?. Nên sau sợ không dám trộn linh tinh, mà trong thành phần trộn đó có thânh phần mà người trung quốc dùng. Phương án giải quyết là cho cám cò vao (trong cám cò thì có thuốc phòng dịch bệnh, thuốc khử mùi hôi của phân). Đã có một lần có một bài viết đề câpj vấn đề cho thuốc mầu vàng bán trên thị trường vào cám thì có vẻ không ai quan tâm. Trong bài viết về cám tầu đã có trên diễn đàn các thành phần của nó em thấy nhà mình rất quan tâm về các thành phần chính của nó và bàn sôi nổi. Em thì chỉ có quan tâm tới vài viên thuốc trong hơn 10 thành phần đó thôi.
    Với em thì hàng chục thành phần đấy không quan trọng, vì mỗi ngươi 1 kiểu thành phần tương đồng là được. Miễn sao với em cho chim khỏe lông mượt(ko đi ỉa) hót căng là được. Trong quan điểm chơi của tôi bây giờ không có khái niệm cám tầu cám ta.
    Trong những ngày tôi là ngừoi bán cám tầu nhiều nhất HN tôi cũng chẳng nhớ nổi là có 50 - 60 loại cám cho khuyên mang Tầu về. Sản xuất thủ công có nhà máy có. Và tất cả đều là cho chim hót tốt. Ai quan tâm bài viết của tôi thì hãy tin vào bản thân mình và tin tôi nếu tự làm cám thì nên dùng thêm thuốc để tăng đề kháng của chim.
    Vẫn biết viết bài ở đây là sai lầm vì em cứ nghĩ là sẽ giải quyết được vấn đề chơi của anh em. Ai có tâm huyết và hứng thú về vấn đê này thi alo em 0914508888, qua em lúc sau 1h chiều. Chứ bàn luận kiểu này thì mở diễn đàn ra chỉ xem ảnh, bình xã giao chứ đố bảo mang tâm huyết ra

15. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    :):):)
    em thấy mở gia diễn đàn mà các bác cứ cãi vã thì chán quá, dù sao thì mọi người cũng là dân chơi chim mà, em thấy bác nói cũng đúng, ùh thì cứ cho là cám tầu chim ăn không tốt, nhưng theo em thấy thì tốt hay xấu cũng là do người nuôi em nó đó thôi, tố chất của một con chim hay thì cho an cám nào mà chả hay phải không bác, em thấy bây giờ chơi khuyên không còn khắt khe như trục năm trước nữa rùi, cái gì cũng dễ dàng hơn, cám cũng sẵn, em thấy nễu nghiên cíu kĩ về cám tầu và để nuôi thì em thấy cũng hay mà, chứ cứ nói là nuôi cám tầu mà chết chim thì trung quốc làm gì còn chim mà chơi nữa phải không bác, em thấy mình nên tìm hiểu kĩ về cám tầu nhiều hơn và để cám tầu dễ dàng gần gũi với ae chơi khuyên ở VN, ahf mà nghe nói bác này ngày xưa bán cám nhiều lám ahf, bác tên là gì vậy, nhà bác ở đâu ạ, bác cho số dt mà chả cho tên thật thì ai dám gọi cho bác chứ, bác cho em xin cái địa chỉ để hôm nào em qua nhà bác chơi :):):):):)

16. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Vấn đề cám tàu >< cám ta xem ra tốn " giấy mực " của a/e trong 4r quá rồi . Đã có không dưới một topic đã về " nó" , lại thêm cái này nữa ....Mỗi người mỗi quan điểm ,cách thức nuôi khác nhau không ai giống ai , cám cũng không phải ngoại lệ . Chắc hẳn các bạn cũng xem olympic Beijjing 2008 rồi _ nơi đó cả thế giới đều " nói không " với nạn doping ,và nếu ai " không may " dính phải thì đó thật sự là " nỗi nhục " không chỉ riêng cá nhân mỗi VDV mà còn là cả quốc gia. Còn với " cuộc thi " Khuyên chưa ai kiểm tra nước giải hay phân của nó để xem chú ta có được sử dụng " chất cẩm " không . Có lẽ bởi đa số chúng ta đều cho rằng chim chứ có phải người đâu mà làm thế, nhưng quan trọng hơn bởi chúng ta _những người chơi chim theo đúng nghĩa đều xem đây là " thú vui giải trí " không mang tính chất thương mại . Suy cho cùng chim cũng như mỗi VDV quan trọng nhất là tố chất , sau đó là phương pháp tập luyện ( chế độ dượt ) rồi đến dinh dưỡng (cám.... ).
    Nói tóm lại ai thích chơi cám gì thì chơi cám đấy và không quên chữ Fair:applause:

17. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Mình là Phúc. Nhà ở 98 Ngọc hà. Mình rảnh sau 1h chiều từ thứ 2 tới thứ sáu. Rất thích thú giao lưu cùng anh em.

18. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    oài thế thì khó đấy nhỉ, em thì thường nghỉ thứ 7 hoạc chủ nhật thui, bác cho em hỏi tò mò một chút nha, nhà bác ở 98 Ngọc Hà là đi đoạn nào nhỉ, em cũng có mấy đứa bạn ở trong làng Ngọc Hà, thế buổi tối bác có rảnh không mấy ae mình za ngoài hàng nước buôn dưa lê một tý, hì hì, buổi tối em có nhiều thời gian dảnh nên hay đi zao liu với mấy ae, hì hì, nhà bác có nhiều chim ko ạ:)

19. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    mỗi người một quan điểm một cách cho chim ăn khác nhau, nói chung biết kết hợp thì tốt, không biết thì dở,có người chỉ cho chim ăn cám đậu xanh,có ngừoi chỉ cám tầu.Cá nhân tôi thì cũng chỉ ăn cám đậu xanh nhung nói chung ,mỗi ngừoi một cách nên ko dám đánh già cái gì tốt xấu,

20. doremon27

doremon27 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cứ cám Tàu với cám Ta mãi mệt cả người. Theo em nghĩ cám Tàu các bác ở đây ám chỉ là strongboy, cám Ta là cám đậu xanh trứng. Nhưng thực tế thì cám Tàu loại tự làm (handmade) cũng có cả vài chục kiểu. Mỗi loại gia giảm một chút các thành phần theo ý thích của người chơi, khí hậu, thời điểm của con chim, chứ cũng không hoàn toàn giống nhau. Cám Ta giờ cũng không đơn thuần là đậu xanh trộn trứng nữa mà cũng thêm các "gia vị". Chỉ là sự học hỏi lẫn nhau mà thôi.
    Cám Strongboy thì chỉ là một sản phẩm cám công nghiệp, cũng như cám Kim Anh, hay các loại cám khác của Ta bán ở ngoài thị trường. Thành phần và tỉ lệ như thế nào may ra nhà sản xuất mới biết. Nhưng chắc chắn các loại cám công nghiệp (Cả Ta lẫn Tàu) đều phù hợp với đại đa số mấy chú khuyên. Và do vấn đề căn bản của chăm sóc khuyên là giữ ổn định thức ăn vì vậy dùng các loại cám này đã đảm bảo được điều đó. Còn để chim hay thì cần phải có thêm nhiều kinh nghiệm nữa. Cái này người mới chơi như em không dám bàn đến.
    Nói thêm về cám Tàu và cám Ta tự làm. Em thấy điểm khác biệt cơ bản trong thành phần cám là tỷ lệ giữa đậu nànhđậu xanh trong cám. Với cám Tàu lượng đậu nành thường nhiều hơn 2 lần lượng đậu xanh. Trong khi đó, cám Ta lại ngược lại hoặc không có. Phải chăng là do đặc điểm khí hậu chăng?
    Ngoài ra cám Tàu cũng gia giảm thêm nhiều thứ khác nữa như: Bột ngô, lạc, sen, kỷ tử, phấn hoa, cà rốt,, trừng kiến, thịt bò, tôm, bột cá, vitamin... mỗi công thức một loại.
    Các bác có thể tham khảo theo link dưới đây.
    http://www.taoqibird.com/phpwind/read.php?tid=6122 (với những bác biết tiếng Tàu bác nào không biết thì copy vào http://translate.google.com/translate_t rồi nghiên cứu thêm) hoặc tìm kiếm cụm từ này trên mạng "绣眼饲料配方" có mà ra cả đống công thức cám Tàu
    Cám Ta như cúa mấy anh trên diễn đàn này giờ cũng không kém, cũng đầy đủ các thành phần vậy thôi.
    VÌ vậy em nghĩ (Mà cái này cũng nhiều người nói rồi) nuôi chim thế nào là do mình, phù hợp với thời gian điều kiện của mình, có chim tốt là được. Miễn bàn cám Ta cám Tàu. Nên chăng chúng ta chỉ đưa công thức làm cám và thử nghiệm thôi chưa không nên áp đặt ý kiến chủ quan.
    Vài ý kiến của người mới chơi khuyên.