cám tầu và sâu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi othanhthuy, 11/11/07.

1. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mọi người.cháu là người mới đến.cho cháu hỏi 1 việc.nếu cho chim an cam tầu và sâu(khoang >10con/ngày)thi chim có bị sao không ạ?liêu chim có bị "nóng" ko ạ?:D khẩu phần ăn như nào thì hợp lý ạ?:confused:

2. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn cho ăn nhiếu sâu thế, bạn đã dùng cám tầu thì cho khoảng 4 or 5 con thôi, cho nhiều nó nóng chim, chim căng nhưng ko được bền.

3. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    vậng .cháu sẽ giảm bớt sâu va cho tăng khẩu phần hoa quả lên dược ko ạ?
    cám ơn mọi người!!

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to othanhthuy bạn cho ăn 10 con 1 ngày không sao hết ,tôi là nguời nuôi mộc không toang sài trongboy + sâu 1 ngày làm 10 đến 15 con không thấy nóng gì chim líu điên luôn mộc líu như thuộc ^___^ chỉ trong 2 tháng chim rất khỏe không đi ỉa hay bệnh tật gì hết

5. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    bạn othanhthuy cho ăn cám tầu thì không nhất thiết phải cho ăn hoa quả bạn ahj, thỉnh thoảng cho ăn thôi, cón sâu thì bạn cho bao nhiêu là tùy mỗi người, như bạn tapchoikhuyen cho 10 -15 con mà chim không sao thì ok, chỉ sợ tốn tiền mua sâu thôi.

6. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    thực sự tiền mua sâu ko quan trọng.10k thi ăn mệt:D!nhưng em muốn biết ăn như thế có hại hay ko thôi ạ.và em cũng công nhận là cho ăn cám tầu chim nhanh líu và chịu khó líu thật!nhưng nghe mọi nguoi nói em chỉ sợ ko duwowcj "bền"chim thôi.với lại.Dạo này em cầm sâu ở tay khuyên của em no nhảy ra mổ.thấy thích thích nên em cho chúng ăn hơi nhieu:D !cám ơn mọi người cho góp ý :p

7. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    em chỉ nên cho ăn 5,6 con thôi em ah, ăn nhiều chim líu ác vì nó nóng và nó ngứa họng. thợ chim hay cho ăn nhiều sâu để nó líu nhiều để bán được chim.

8. huy3006

huy3006 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    hiz,các bác ở HàNội cho khuyên ăn sâu tươi nhưng trong Nam bọn e ko ai cho ăn sâu tươi hết ah.mỗi ngày chim nhà e chỉ cho an thức ăn và càocào,buổi chiều thì cho ăn thêm 1 ít chuối khoảng 1 khoanh nhỏ dến sáng bỏ chuối ra,e nuôi như thế nhìn cức chim ị dẹp lém.hiz e còn nhỏ chỉ góp ý cho vui..mong các bác thông cảm.

9. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    đúng thôi ở HN có mùa đông lạnh móc đâu ra cào cào non ,cho chim ăn sâu cũng là thuần nhanh mình cũng toàn cầm tay cho nó măm cho nhanh thuần .cám tầu rất tốt cho bạn có thể ngắn thời gian vực 1 con mộc dở để đạt líu sau đó thấy nó căng đến độ thì có thể chuyển dần cám chim vẫn líu nhưng không căng như truớc .mình truớc không biết cho chim ăm nhiều sâu nhưng không đúng bữa đó là cho nó ăn lúc chiều muộn quá trời tối nhanh lên nó không tiêu hóa hêt,còn nều cho ăn buổi sáng thì 10 con thoải mái vô tư không sao đâu chim phải ăn sâu ăn hoa quả .nó ở ngoài măm cả kiến sén tóc bọ cánh còn nuốt hét có sao đâu

10. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu chin cứ căng cứ líu cứ óng mượt thì tại sao không duy trì??? Nuôi Khuyên điều cốt lõi là phải thật đều đặn và đầy đủ. Đừng nên thay đổi đột ngột.

11. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Tôi cũng đồng ý với bạn cho ăn một ngày 10 - 15 ko vấn đề gì nên cho ăn hoa quả sẽ tốt hơn

12. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    to kydieu đổi cám vì biết đuợc chất giọng con chim và khả năng của nó rồi lên không thể cứ 100k tiền cám mà giờ nuôi nhiều lên phải trộn cám cho đỡ tốn mà ^____^.còn con mộc nào mình muốn biết nó có hay.hay không vẫn 100% trongboy + sâu đều đặn để nó có thể ra giọng 1 cách sớm nhất chuối thì cứ 2 hôm ăn 1 miếng = đốt ngón tay thôi.
    gửi đến các bạn mới chơi khuyên mình từng bỏ rất nhiều tiền đầu tư và khuyên các bạn nếu có ý định bắt mộc về nuôi thì ban đầu không lên tích kiệm tiền cám mà nuôi = trongboy+ sâu đều đặn luôn để vực đuợc chim lên chỉ trong 1 tháng gì đó hoặc hơn mộc dở se líu cho bạn nghe thời gian rút ngắn rất nhiều so với cám làm = 1/3 quãng đuờng chúc thành công đó là suy nghĩ của mình hiihhi

13. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    To tapchoikhuyen .... cho Khuyên ăn Cám strong boy còn tiết kiệm và rẻ hơn nhiều so với cám tự làm đấy.

14. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    mình nuôi truớc toàn trongboy cả nhưng khổ lỗi phải nghiền ra vì nó có dạng viên ngại nhất khoảng nghiền.cái máy xay sinhtô đang hỏng hihiih toàn chơi = tay lên mệt quá ,để hạt vậy chim ăn vãi nó hay nhặt mà lên trộn cám thì thấy không vãi ngại quét nhà nữa ^___^ .con nhà nuôi gần 20 con mà chơi toàn trongboy 100% thì tốn lắm vì mình nuôi toàn mộc cũng chưa trọn đuợc ra nhiều để vực lên mà nghèo lên không dám chơi sang quá

15. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    cho ăn sâu mấy con là tùy em, miễn là em chỉ nuôi một loại cám thôi và cho khẩu phần sâu đều đặn. chú lúc người này bảo 5,7, 10 ,15 con chẳng biết đâu mà lần. em cú theo em đi.