CÁm TẦu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vành khuyên, 23/8/07.

1. Cho tôi hỏi rằng : thấy mấy người nuôi cám tầu loại TRONGBOY có nói rằng cn chim ăn một thời gian bị hỏng đường RUỘT có đúng ko. bác nào nuôi lâu loại cám đó nói cho mình biết với THANK'S~X(
    Vì tôi cũng đang nuôi loại cám đó

2. cuonggm

cuonggm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    làm gi co chuyện đó, nuôi cám tàu chim líu ác mà bác lông lại đẹp chỉ có một thắc mắc nhỉ là chi phí cao và chim thay lông rất lâu thui ạ,

3. hh_mobile

hh_mobile Active Member

Thích đã nhận:
    23
    nếu bác tự nói là ăn cám TRONGBOY một thời gian sẽ hỏng đường ruột thì bác cho chim ăn làm gì.bác nuôi chim mà ko biết chim của mình ăn cám đó phân có tốt ko, chim có căng ko. theo tôi bác nên bỏ nuôi chim khuyên đi nuôi chim lợn cho nó đỡ phải lăn tăn nhé....heheheheeh

4. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    hi hi... hh_mobile lựa lời mà nói với anh em chứ, đọc shock quá!
    Cám tầu mà ở đây anh em hay nói là cám Strongboy. Riêng cám này cũng có vài loại và giờ cũng có cả loại có chất lượng khác nhau nữa. Chả may dính 1 túi 500gr bị lỗi thì teo ngay con khuyên ý chứ.
    Không hiểu các bác có biết vụ chó đua ở Vũng Tầu lăn đùng ra chết vì ăn thức ăn công nghiệp cách đây vài năm không nhỉ? Cám Strongboy cũng coi là thức ăn công nghiệp mà.
    Cái gì cũng có thể xảy ra hết, họa chăng các bác tự làm cám thì may ra đỡ gặp những chuyện kiểu đó.

Nói đùa, giờ mà hãng cám nó chơi đểu dân khuyên VN thì anh em hội khuyên cũng thiệt hại đáng kể đấy. hehe...

5. trinhnon

trinhnon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chim lợn bán ở đâu vậy. có phải nó mầu trắng mặt như cú mèo không. Tui định mua tặng cho Vành khuyên 1 đôi

6. Thế tôi hỏi thật bạn đã nuôi TB bao lâu rồi ? mà bạn đã cho K ăn về cám thường chưa ?

7. Mua cám TBoy ở HN mình thì theo tôi đc biết chỉ có Tuấn hàng giấy + Tuấn cóng thui, có bác nào bít chỗ tốt hơn thì xin chỉ giáo....Thank'S

8. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    vậy theo bác thì các chỗ có bán khác chất lượng không đảm bảo à? (hàng da; tăng; chơ mơ...). Những chỗ đó chất lượng ntn? bác chỉ giáo cho anh em biết với!

9.  
  10. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bác vành khuyên không hiểu ý tôi rồi. Vì đợt trước tôi có mua cám trongboy ở những chợ đó mà lại không biết cách phân biệt cám thật cám đểu nên nhờ bác chỉ giáo thôi. Hiện tại tôi đang dùng 2 loại. một cám tự làm và một cám trongboy mua ở Tuấn Tăng bạt hổ.
    Nếu bác biết về cám tàu đó ntn chỉ giáo cho anh em với. Đa tạ...đa tạ....!:)

11. ko dám ko dám

Tuấn TBH cám TBoy tôi chưa dùng nhưng cám Tuấn làm trứng đỗ xanh thì thấy ai cũng khen, tôi cũng đang dùng loại cám đó, Tuyệt hảo Tuyệt hảo.........:applause:

12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Trong cám đỗ xanh đó có đá tí cám tàu kích ko vậy anh. Nếu cám đỗ 100% thì nó chỉ có màu vàng nhạt thôi

13. lắm chuyện wá

Có 10khìn và 12 khìn 1lạng thì hỏi có pha đc cám tầu ko ..?cám tốt bảo anh em dùng thui /ai tin thì lên mua còn ko thì tùy sơ thích:laughing: :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

14. toiyeuchimcanh

toiyeuchimcanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho em hỏi nguyên liệu cám tàu la gì hả anh nếu em mua dc cám tàu roi thì mấy ngày nó líu dc ạ??????????

15. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    :D
    Ai nói với bác như thế? Em cũng đang cho 2 em măm bằng cám tàu đây, gần 2 năm rồi. Vì 2 em này cứ măm cám đậu là đi du lịch nên em cho cám tàu. phân to bằng hạt gạo. thế có pải là bị bệnh đường ruột ko hả bác?:D :D:D:D:D:D:D:D

16. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tôi cũng dùng cám tầu không thấy sao cả nhưng hiện tại bọn chúng đang thay lông nên tôi chuyển cám để thay lông cho nhanh thôi về đường ruột thì không vấn đề gì.
    Tiện đây hỏi kinh nghiệm ae tý nhé một con k nhà mình đang cho ăn cám tầu đến thời điểm này thay lông tôi đổi cám mua ngoài hàng về cho ăn để thay lông nhanh thì chim tịt mồm luôn k thấy kêu gì nữa mà lông thì sấu lắm (bình thường con k này vẫn hay đi chuyện lắm) không biết do thay đổi thức ăn hay do thay lông, ae cho ý kiến hộ mình nhé. Cảm ơn.

17. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thay lông thường vậy đấy bác ko pải lo. Chứ thay lông mà vẫn choang choác chắc em chưa thấy. Bình thường nếu nuôi bằng cám đậu thì khi thay lông chỉ cần giảm đạm là xong, chim vẫn chuyện bt nhưng ko líu. còn bác nuôi bằng cám tàu giờ đổi cám nhạt nên em nó có hiện tượng vậy thôi nhưng chẳng có vấn đề gì cả. Lông xấu thì 100 em khi thay lông thì cả 1000 em đều thế!

18. me chim

me chim Member

Thích đã nhận:
    0
    cửa hàng anh Tuấn bán cám đậu xanh ở TBH số nhà nào vậy? ai biết chỉ cho tôi nhé