cám thuốc bắc có tôt không ?..

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khuyen_kute, 3/6/08.

1. khuyen_kute

khuyen_kute Active Member

Thích đã nhận:
    2
    hum nay em vua mua môt gói cám thuốc bắc ở tbh giá 15 k :( , em mua về thi` chim ăn rât it . em rât lo khi cho chim ăn loại này vì sợ nong va mất màu lông . em sơ. nếu cho ăn môt thơi gian nêu chim không co tiến triển thay cám cũ no' co bị di ỉa không !
    . các bac nào đã cho chim ăn rui` thì giup em với nhe' !
    :-S:-S:-S:-S:-S~X( huhu

2. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cơ bản là phải nắm vững thành phần của cám thì mới có thể đưa ra những giả thuyết như bạn lo ngại. Còn nếu em của bạn khi ăn cám thuốc bắc mà tiêng tốt, màu lông đẹp thì bạn có gì pải lo lắng. nếu k bị đi ị thì lại cho cám cũ thôi ko có vấn đề gì cả. vì từ trước bạn đã cho em nó măm rồi mà!

3. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Cám thuốc bắc bạn tại đâu bạn ơi ? Mình có chú khuyên đang bị đi ỉa nay muốn đổi cám thử xem có khỏi không

4. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Bạn cần đặc biệt chú ý đến chú chim của mình nhé , theo một người bạn nuôi khuyên của mình thì đấy là bước đầu của bệnh bỏ ăn đấy , nếu thấy chú chim ăn ít quá thì tốt nhất cho nó ăn lại cám cũ . Nếu để lâu ngày thì không cứu được chú chim của bạn đâu ..Nếu bạn bảo là cám loại đấy nóng thì bạn phải cho biết trong thành phần những thứ gì chứ vì theo mình biết thuóc bắc cho vào thường là táo tàu , kì tử .
    Về tác dụng của chúng như sau :

Theo Đông y, câu kỷ tử vị ngọt, tính bình, quy vào 3 kinh phế, can, thận, tác dụng nhuận phế, thanh can, tươi thận, thêm khí sinh tinh, giúp bổ hư lao, làm mạnh gân cốt, đặc biệt bổ thận tráng dương, tiêu trừ các chứng phong tí, hàn tí, thấp tí, làm thông lợi đại tràng, tiểu tràng, trừ phong, sáng mắt. Dùng chữa các bệnh yếu gan, yếu thận (can thận âm hư), lưng đau, gối mỏi, hoa mắt, chóng mặt, ho lao, tiêu khát, di tinh, chức năng sinh lý kém.
    Tác dụng của Táo tầu: bổ dưỡng sức khỏe, tăng cưởng sức đề kháng của cơ thể, bổ gan, tăng cường cơ bắp, hạ huyết áp, an thần, hạn chế sự phát triển của tế bào ung thư...Theo tài liệu cổ y học Trung Quốc, Táo tầu vị ngọt tính ôn, vào hai kinh tỳ và vị, có tác dụng bổ tỳ, ích khí, dưỡng vị, sinh tân dịch, điều hòa doanh vệ, hóa giải các vị thuốc khác. Những người đau răng, đờm, nhiệt, trung mãn (đầy trong) không nên dùng. Táo tầu cùng một số vị thuốc khác là những bài thuốc chữa bệnh rất hiệu quả.
    (Nguồn : http://www.moh.gov.vn/)

Last edited: 4/6/08
  5. khuyen_kute

Thích đã nhận:
    2
    cám thuôc bắc mình mua ở tBH cửa hàng ji thi mình hok dể ý lăm nhưng ở dó bán thêm nươc chè ^^ , minh cho chim ăn rui nhưng hok thây co vân dề ji , phân khô màu den nâu . " cám mau vang sẫm " chừng tỏ chim tiêu hóa tôt ^^ " nhưng minh cũng phai xem xet một thời gian mơi dưa ra kêt luân d.c " :D

6. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    theo AAA trong cám thuốc bắc ngoài kỳ tử, táo tầu ra còn có vị nào khác ko?, mình cũng đang tìm hiểu về cám thuốc bắc nhưng ko biết những vị j?

7. khuyen_kute

Thích đã nhận:
    2
    mình cung không rõ về loai cam này nhưng minh chưa kip cho nó ngưng ăn thì no dã bay mât rùi " do minh sơ y " . người ban cam nói " cam này no nóng dể kich thich cho chim hot nhiều .. " minh mơi chơi nên cung hok hiêu rõ vê cam' " các vi. của no thì chi nó mơi biêt thui bạn ah ..

8. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mỗi người 1 cách làm , riêng về cái cám thuốc bắc mà mấy bác hay mua ngoài TBH thì vị của nó gồm có : đậu xanh , nhộng , trứng , kỳ tử , táo tàu , vỏ trứng , và một số vị khác (do ông chủ hàng cứ úp úp mở mở nên mình không tiện hỏi , chắc là bí quyết riêng ) . Mình cũng đã cho chim ăn thử loại cám đấy , mình thấy không hiểu quả vì chim ăn ít hơn hẳn , mà cũng không có tác dụng gì quá đặc biệt . Hôm qua có hỏi 1 cao thủ nuôi khuyên , anh ý bảo cứ cám đậu xanh trứng mà chơi , Nuôi khuyên cần nhất là thời gian , muốn chơi bền hay không cũng cứ phải có tuổi lồng đã . Mà nhà cậu ở đâu , hôm nào anh em giao lưu phát nhờ

9. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    to: AAA mình ko biết các vị khác ấy chứ, còn kỳ tử với táo tầu thì bình thường thôi mà, mình chưa biết làm cám, khi nào biết các thành phần theo ý mình thì mình mới bắt đầu làm.
    nhà mình nuôi khoảng 5 chú nhưng chẳng chú nào líu cả, được cái bọn nó hay líu trộm. thôi như thế chơi một mình cũng tạm được. ah nhà mình ở cầu giấy, mình hay lên hoàng hoa thám.

10. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Xa phết nhờ , thôi hôm nào lên HHT giao lưu cũng được , cậu hay ngồi chỗ nào thế , có phải cái hàng chim gầnđốc rửa xe không , hồi trước mình cũng hay ra đấy ngồi , Nhà mình hiện tại chỉ có 3 con thôi , líu cũng tạm được , nhưng mà đều là chim bánh tẻ nên không bền lắm , hiện tại 2 con đang thay lông nên chẳng mang lồng đi chơi được . ..

11. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    5 con nhà mình líu chán lắm, lúc lên lúc xuống, líu được 3,4 tiếng thôi. ở nhà thì líu mang ra đường thì tịt ko hiểu tại sao. mình hay mang chim đi dãi nhưng chỉ được nghe chim người ta líu thôi, chán quá, chim với chóc đau hết cả đầu.