Cầm tướng con cu _ Bình Thuận - Tánh Linh

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi binhthuancu, 10/10/13.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. binhthuancu

binhthuancu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,433
    Chào anh em.
    Hôm nay bình thuận cu lại mạng phép xin được đăng bài cho anh em xem cho vui cái thú.
    Từ nhỏ tôi mê cu gáy lắm,cứ theo mấy cụ nhà ta cầm sào hoài đâm ra ghiền, thời ấy chim dễ bắt vô cùng, chắc anh em biết cách đây hơn 15 năm,chỗ nào có cu là các cụ móc lên chừng vài phút là có chim mang về liền,có ngày đánh vài con, thời ấy cu mồi bắt nhiều chim được cho là hay, chứ không phải như bây giờ chim nơi nào cũng khó bắt hết, nơi nào cũng có chim bổi trận, phải dùng đủ phương pháp bắt, nào là lục là gáo, nào là ụp đất...có anh em mê cu trận quá còn mua lưới về giăng cố bắt...cho nên chim bây giờ mồi phải thuộc dạng thật hay mới bắt chim bổi hay được chứ xoàng xoàng mệt lắm, đôi khi ra rừng chim mình không làm mà toàn chim rừng làm không, có khi bổi vì trận nên chơi hết nước mới nhảy, mấy em mồi lơ tơ mơ còn bể với em nó, chứ chẳng chơi...thành thử ra từ đó mà cu thủ quê tôi luôn trao dồi cái đạo chơi và đoàn kết và sưa tầm những con mồi hay nhất vùng rồi đi bắt những em rừng hay nhất có tiếng nhất về chơi, cũng do cái tội khó bắt chim quá nên dâm ra mê cái con chim hay và bài bản lại tốt tiếng.
    Anh em biết không đã chơi mồi cần coi trọng tiếng tốt nhé, vì mưa, bão, gió,...chim gáy mình vẫn nghe, chim rừng mới ức, chứ nhỏ, không tốt giọng..chim yếu thế lắm....
    Cũng chính vì khó khăn trong việc chơi cu và lựa mồi nên anh em thị trấn tánh linh quê tôi luôn sỡ hữa mồi chiến là vậy...có những con lừng lẫy một thời, nó có thể nhịn ăn, nhịn khác, té đèo vượt suối....bồ cắt đâm nhưng nó thà chết chứ không bỏ bổi...ấy mới là mồi hay...anh em à,tuy nói ra với anh em như vậy chứ để có con mồi chiến như vậy phải là một quá trình thử thách và dài đăng đẳng...
    Mỗi ngày ngoài trao dồi kiến thức chuyên môn cùng các cụ, anh em tôi cùng nhau đi thực tế ...có khi đói khi khát, vợ con la mắng, mẹ già than phiền là chuyện thường...( nhưng anh em vẫn đảm bảo công việc nhé), phụ nữ mà đôi khi họ...anh em có cảm giác này chưa, mà chắc ai cũng có..
    Khi đi đánh gặp bổi hay,cả ngày bắt không được về cả đêm thao thức trằn trọc không yên, tiếng cu gáy , gù cứ văng vẳn bên tai....nghe...mà thương nó hjjj...
    Cũng vì quá nhiều khó khăn trắc trở trong cái thú chơi cu,nên quê tôi truyền thống nối nhau,nên ai cũng sâu sắc và vui vẻ...sâu sắc vì cái kinh nghiệm lâu năm, vui vẻ vì chơi hội, vì phải lạc quan mới sống được với vợ con và gia đình với cái mệt mỗi chuyến gác cu mà không được...ai về Tánh Linh nơi các bạn chim cu của tôi sẽ hiểu..họ hài hước lạ thường, tôi xin làm hướng dẫn viên cho các bạn...nhớ nhé!( tôi hứa).
    Đường về Tánh Linh - ảnh Đức Tú
    Các bạn biết vì sao quê tôi chim hay rồi đúng không vì địa thế phong cảnh hữa tình và thơ mộng lắm, núi bao ruộng đồng nên giống như tranh thủy mạc vậy, phong thủy đắc địa vậy thì phải sinh ra những con xuất chúng chứ đúng không anh em...lang man nãy giờ mà mình quên chủ đề chính.
    Cầm tướng cái con cu mồi thế nào?
    Cụ 8 lang quê tôi có nói: cái tướng con mồi sẽ ra cái tướng của người chủ cầm nó, ai nóng chim sẽ nóng, ai đằm thắm con chim ấy cũng đằm thắm, ai lớt láo, con chim ấy sẽ vậy....anh em không tin cứ để ý mà xem đây là sự thật đấy nha, nếu ai tốt mà chim họ chưa tốt họ sẽ ráng tìm ra con tốt ấy cũng là lẽ sống hướng tới cái chân, thiện,mỹ...còn ai đã chấp nhận con chim không tốt và cứ cầm cái dỡ bảo hay là cố chấp bướng bỉnh...là vậy, con chim và người như nhau muôn mặt muôn vẻ...con lông xám, con lông thưa, con lông dày, con mỏ đinh con mỏ cặp, con mỏ đen con mỏ đỏ, con chân cao thấp, con ngằn con dài, con cổ dài con cổ ngắn....nếu ta lấy bội nhân cấp số nhân như vậy lên sẽ biết nó đa dạng đến cỡ nào? vậy sao có thể có chim hay? khó lắm không? xin thưa khó lắm nhưng vô cùng dễ nếu bạn tinh ý.
    Trong xã hội hiện đại chúng ta chỉ thành công khi có đủ yếu tố hội tụ đó là: tài chính, (cái vật chất)nhân cách sống; (đạo đưc,tài nag) xã hội (mối quan hệ) { yếu tố may mắn mình không xếp vào nha}thì chơi cu để có con cu hay, thì ít nhất bạn phải có một con cu mồi(dỡ cũng được), cách bạn chơi nó thế nào, và các mối quan hệ bạn chơi cu gáy, ..với 2 đặc điểm ban đầu không nói nhiều các bạn cũng hiểu, nhưng cái quan hệ bạn chơi cu gáy theo mình thấy là quan trọng giúp bạn thành công hơn hoặc có thể thất bại, nếu bạn chơi không tốt bạn sẽ bị lừa và cu bạn chơi là dỡ, nếu có chim hay họ sẽ xúi bạn bán đi..bạn sẽ tiếc ..khi ngẫm lại nó,...vì vậy hãy vui lên vì bạn biết thêm rằng..còn có những người chơi chim thật sự,họ nhạy cảm và rất tinh tế sẽ là điều kiện bạn chơi cu thêm thi vị hơn..chứ chơi cu một mình sẽ không còn cái thú nữa đâu bạn nhé vậy hãy...cố tìm nó bạn sẽ có sự thành công.

Đã là dân chơi cu, quý là quí chỗ cái tình, nhân cách sống, tôi nói thật với anh em đôi khi cuộc đời nó trái ngược và khó lường...quí là quí cái tình nghĩa chất phát từ cái niềm đam mê chung,đôi khi hom nay mình thế này, hôm sao mình lại thế khác, có khi mình không muốn nhưng có khi nó lại thế...để trải qua thân thiết trong giới chơi cu quê mình anh em sứt mẻ, bể chén bao lần, chỉ có tình yêu cu đích thực mới giúp anh em hiểu nhau,thông cảm cho nhau mà thôi, dù gì cũng sống rồi chết , giữ cái tình là cái cốt lõi của nhân giang, ai sinh ra cũng có nhiều đam mê và sở thích có người thích du lịch họ thành lập nhóm bạn du lịch, có người thích cẳm hoa, họ thành lập câ lạc bộ hoa, có người thế này thế nọ,mình cũng thế trót thích và đã thích thì lập nhóm hội chơi cu, cớ sao cứ chỉ trích nói nặng nhẹ với nhau,cứ mê cu đích thực sẽ là bạn tất, nhưng phải đích thực nha, chứ cái mà dỡ dỡ ương ương sẽ làm mình khốn đốn lắm....mình rất sợ những anh bạn loại này, lúc thân thiết nói ngọt nói nhẹ tới khi đụng tới tiền bạc hay chơi chưa đến nơi đã chê người này thế này thế nọ, mình rất ngại những người không hiểu chuyện đâm ra người tốt lại là kẻ xấu, chân thành đâm ra lợi dụng....mình rất ghét điều đó nó làm mình mệt mỏi phải không anh em mê cu...cho nên các bạn mới chơi cu hay chơi người cũng vậy,chơi lâu mới biết tốt xấu nên đừng nói nặng nhẹ nhau kẻo mất đi nhữn

Last edited by a moderator: 10/10/13
  2. babeo

babeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    Cảm ơn bài chia sẽ của anh. Chim cu thì tui không rành, đơn giản chỉ thấy thích con chim cu mà nuôi. Rồi quen với các anh trên diễn đàn này. Thấy rất là vui!
    Cái nhìn của anh về nhân sinh quan xung quanh con chim cu rất hay. Mà anh viết khó đọc thật, góp ý thêm lần nữa. Nếu không zui cũng đừng để ý nhe. Anh nên chia nhỏ đoạn, cách hàng cho thoáng bài viết. Chứ như trên, tui mất 30' vừa bôi đen vừa đọc. Ráng đọc vì thấy anh viết hay hay. Hihi. Chú anh sức khỏe.

3. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Cảm ơn bác vì bài viết của bác rất dài và bác là người chịu khó viết. Còn về phần chuyên môn, e vẫn chưa thấy bác đề cập gì về vấn đề của cu gáy. Liệu một con cu gáy nó có khôn đến mức độ như bác miêu tả không? Bỏ ăn ah? Chịu chết theo chủ nếu người nhà không đeo tang ah? Nói ngon ngọt nó mới gáy gù trở lại ah? Liệu con người có làm được như nó hay không? E cũng biết rất nhiều cu thủ ở quê e, già cũng nhiều, số cụ ra đi cũng không phải là ít nhưng tuyệt nhiên e chẳng thấy con cu nào mà bỏ ăn, chết theo chủ cả và cũng chẳng có con nào bỏ gáy gù đến khi chờ người nhà đến nói ngon ngọt mới chơi lại cả. Ở đây cần sự thực tế bác ah, đôi điều không phải có gì mong bác bỏ qua nếu không đúng nhé.

4. binhthuancu

Thích đã nhận:
    2,433
    đây là điều thật đó bạn ,đó là chim bác Đức ở thị trấn Lạc Tánh,bạn ko tin thì về nghe gia đình này kể về em nó khi bác này mất,đặc biệt em này vẫn còn sống đó mấy bác à,nếu bác muốn thấy tận mắt tai nghe gia đình kể về nó hãy đến nhà bác ĐỨC- LẠC HÓA 1- LẠC TÁNH- TÁNH LINH- BẠN NHÉ THÂN.RẤT THỰC TẾ PHẢI KO NÀO ...

5. karik

karik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    318
    bác này hồi xưa viết văn chắc vô địch nè những chia sẻ của bác cũng có cái đúng cái sai , đôi khi e thấy có sự thêm bớt chút xíu . rất cảm ơn những chia sẻ về quê hương của bác

6. Trunghieu pham

Trunghieu pham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    351
    Troi nếu có con cu như vậy biết nghe lơi thì đánh vô địch rui nên nói thực tế hay là lên viết cách xem cu con hay hon kể chuyện tao lao

7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    đọc mà cứ cười khoái chí...em thì khoái lời ngon tiếng ngọt nên bị dụ hoài...nhưng giờ ai dụ thì dụ nghe ngọt là khoái...còn ai hết ngọt mình 36 kế....dọt.thân bác....

minhtrithanhtra, udom and ancugay like this.
  8. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Viết ra đừng nên phủ phàng quá a Hiếu, cứ nhẹ nhàng thôi không cần phải đao to búa lớn đâu a.
    - E tưởng là do bác thực tế được con chim đấy, chứ gia đình kể thì nhiều khi họ thêm mắm dặm muối cho tăng thêm phần long trọng mà thôi. Con chim là nó sống bằng bản năng của nó, khát thì uống, đói thì ăn chứ làm gì có chuyện gây cười như thế? Mà thôi, cũng cảm ơn bác nhiều. Hy vọng qua mấy bài của a,e viết thì sự xác thực trong lời văn của bác sẽ được trau truốt, xem lại, và ít đi chất phiêu nhiều hơn. E cảm ơn bác vì đã cho e địa chỉ, có lẽ e sẽ nhờ bạn e kiểm chứng xem thông tin này thật tới đâu.

9. binhthuancu

Thích đã nhận:
    2,433
    Xin lỗi các anh em, mình viết hơi phiêu và nói hoang mang, có người bảo mình viết về con cu hay hơn....mình biết lắm chứ, chẳng qua viết để anh em xem cho vui, chứ diễn đàn này mình khi xưa tham gia lâu rồi, nhưng với tên gọi khác, viết là để vui, cũng như chơi lâu năm trên diễn đàn mà anh em không để ý, chứ bài viết về cu gáy, xem tướng cu gáy, thẩm giọng cu gáy, cách chơi cu gáy, chăm sóc cu gáy bổi, mồi khi thay lông, cách chữa bệnh cu gáy, cách bẫy và làm lồng cu gáy...em viết nhiều nhiều lắm rồi mấy bác, đến nổi giờ mình ngán muốn viết về nó luôn, có điều mấy bài đó không phải là diễn đàn này mà là diễn đàn khác, các anh em không biết trách mình tội quá, không lẽ giờ mình viết lại về cách chơi chim sao? cái đó seach lên google là thấy ngay mà, có khi cái bạn đang đọc và tham khảo là của mình đó ...mình lâu ngày ghé thăm aquabird vì có một số anh bạn thân nơi đây, nhưng có lẽ phong cách hành văn tào lao của mình không phù hợp với diễn đàn này chăng? có lẽ mình nên hạn chế phiêu mới được, bình thuận cu sory anh em nha.
    Mình sẽ xem lại cách viết và lắng nghe tham khảo của các bạn.
    Lâu nay chơi nhiều, giao lưu cũng nhiều ....mình nghĩ nơi đây aquabird là nơi mà anh em chân thành và gần gũi nhất chứ không xét nét như vậy, cái con cu mình đã nói quá nhiều rồi, đôi khi người viết như mình lâu năm đây chẳng biết còn gì để viết nên mới lang mang qua chủ đề khác gần gũi hơn, gần anh em hơn đó là bạn bè chơi cu, có vẻ điều này đã đi không đúng hướng nên có sự đấu tranh mâu thuẫn thật xin lỗi các anh em.
    Mình lâu nay tin aquabird là nơi tốt nhất trong cái tốt,..khác hẳn mấy diễn đàn kia chứ! xin chân thành cảm ơn lời nhận xét chân thành !

Last edited by a moderator: 11/10/13
  10. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290

Tôi chơi trên abv ko dc lâu. Nhưng anh là người tôi rất khâm phục khâm phục ko phải vì cách anh chơi chim hay là trình độ chơi chim của anh. Mà là ở chổ anh là người hửu tâm , tài năng anh có thể nói là rất lớn . Ở tầm nhÌn sự khái quát phân biệt cốt lổi của vấn đề đạc dc kết quả viên mảng. Tâm chỉ lấy tâm để hiểu. Trình độ thì cũng phải lấy trình độ để nhận biết. Thân chúc anh cùng gia đình dc thật nhiều sức khỏe , vui vẽ trong cuộc sống thường nhật. Riêng anh tôi hy vọng nhận dc nhiều chia sẽ bổ ích trong niềm đam mê cu cò này. Và cũng xin dc chúc anh luôn cảm thấy hạnh phúc trên mọi chia sẽ của mình. Làm những điều mà nhiều người chưa làm dc là anh !

11. binhthuancu

Thích đã nhận:
    2,433
    cảm ơn sự chia sẽ chân thành của Thổ_chuông,cảm ơn vì bạn nhìn thấy được con người mình,mình chơi chim chủ yếu là cái tâm chứ không phải cái con cu,mình nhìn cu qua lăng kính của con người chứ chưa bao giờ mình nhìn con cu qua con cu cả,cái này mình đã viết rất lâu hôm nay mình không viết là vậy,cảm ơn sự sâu sắc và thấu đáo của bạn,đó là điều tuyệt vời nhất....!

12. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    Thay lời cảm ơn. Tôi xin dc ko nhiều lời, làm gián đoạn mạch chia sẽ của anh. Chia sẽ của anh luôn là kn quí và hữu ích với nhiều người đam mê chân chính. Kính mến

Last edited: 10/10/13
  13. binhthuancu

Thích đã nhận:
    2,433
    Bao lần bị bạn bè trách móc,người thân không hiểu cái thú chơi của mình,có các em nhỏ tới nhà hỏi tôi chú ơi con này thế nào,chơi được không chú? Tôi cười bảo,cứ chơi đi con,con nào cũng được cả...thế chúng bảo chim có hay không chú?tôi im lặng ....? các bạn biết vì sao tôi im lặng không? Vì bản thân tôi còn chưa biết con mình hay hay dỏm nữa mà...
    Cuộc sống mà,làm sao ta làm hài lòng tất cả được,tổng thống Mỹ dù họ có tài năng nhưng đố họ bình được miệng thiên hạ,chứ loại xoàng như mình làm sao được ai ưa ái quý mến chỉ cần một người cũng đã thấy vui,vì trót cái duyên với cu cò,nên đã dính vào đâu bỏ được,bởi vậy đã nhiều người không chơi cu bảo mình ngu mình cũng chịu mà anh em chơi cu bảo mình ngu thì cũng vậy xem như cái vui ở trên đời, tôi muốn sống làm con người thôi các bạn chơi cu đừng cười tôi nhé,lâu quá nên đâm ra già cái sự đời nên văn chương chỉ mang cái cốt hoài niệm,chứ ít nói cụ thể về con cu vì google nhiều lắm,phải chọn lọc nữa..còn tôi hướng về cãi cõi tâm cu là chính,con cu hay đâu phải là lúc nào cũng hay,cu hay là những con không biết đầu hàng,dù chim bổi hay ,nước non hay,có bài bản nhưng con cu mồi hay là con dù chơi không lại nhưng không bỏ bổi mà đâm ra sợ hãi mà phải kiên trì bám riết con mồi khi nào con mồi đó nhảy thôi,tôi chơi cu cũng vậy,phải kiên trì và sống chết vì nó....nhưng cũng không quên ăn bỏ bữa hjj.
    Khi nào bạn có chim mồi bị bồ cắt đâm vào bạn sẽ hiểu cảm giác của anh chơi cu bị con ác tính đó làm thịt,cảm giác mất đi cái thân thiết sự chân thành sẽ xaut61 hiện như bị người yêu bỏ rơi vậy hjjj..thật là đau đớn.chơi cu bị bạn cu nói nặng nói nhẹ tôi cũng hay vậy lắm...nên nhiều lần cố xa cái diễn đàn cu gáy,mà mê quá nên không bỏ được nên cố lâu lâu viết vài dòng chơi....mấy ngày mưa bão không đi gác cu được!
    Anh em hay chọn chim theo cách cổ điển,nhìn hình bắt tướng,nghe giọng bắt phong (cách chim chơi) nhưng với tôi còn cái nữa nói anh em không tin tôi ít khi xem chim bằng cách ấy mà tôi xem chim bằng cái tâm ,tôi chỉ cần liếc nó thôi là tôi cảm được tố chất của nó,tôi chỉ nghe nó gáy dù chỉ một tiếng thôi tôi đã hiểu con này nó chơi thế nào rồi ,nó dữ dội hay dịu êm không,có bài bản không? Nói ra chỉ tổ anh em cười và dóc phét,thằng này láo,đố ai tin! Nhưng anh em đừng tin nha,nói cho vui,chứ tin hay không là chỗ mỗi người,tôi bây giờ ít nói thật lắm ít khi tôi nói về cu cò một cách cụ thể lắm,vì tôi biết trong diễn đàn ta còn rất nhiều cao nhân,họ dấu nghề không nói,tôi chỉ là học trò của các bạn thôi,nên có nói sai nói quá đừng chấp ha,vì diễn đàn là nơi nói để vui,mình không nhất thiết căng thẳng và đao to búa lớn phải không anh em,kinh nghiệm tôi không nhiều,có điều anh em hỏi điều gì về cu cò tôi rất sẵn lòng nói theo quan điểm của tôi...chứ thật tôi chẳng biết viết bắt đầu từ đâu cả hjjj...từ nhỏ tới giờ tôi chỉ biết có chơi cu thui hà...hi nên tui biết gì là nói liền không úp úp mở mở khách sáo đâu!

14. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi bác nói vậy em hỏi ah nhe...em muốn hỏi làm sao bác tự tin đến vậy...kà kà

15. binhthuancu

Thích đã nhận:
    2,433
    mình tự tin cái nhìn của mình mình xem cho chính mình thôi,chứ mình đâu giám xem chung cho tất cả,chắc bạn nhầm ý mình,mình nói cách xem đó chỉ áp dụng cho mình thôi,chứ ai cũng có cách nhìn riêng mà bạn,đâu phải cái chung cho mọi người đâu kẻo anh em lại giận mình ,mình ít nhìn chim theo cách xem tướng lắm,chỉ cảm thôi,còn ai hỏi mình mình biết thì nói không biết mình sẽ nói không biết,chứ không dám là cái tiêu chí chung cho ai cả,...bạn đừng hiều lầm nha.kẻo mình thành khoát lát đó

minhtrithanhtra, hiepvt, HKL and 4 others like this.
  16. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    bác này nói hay quá. nhân lúc bác mở lời thì cho em hỏi ? lúc con cu gay giọng như thế nào ?để biết được bài bản của nó. nói thiệt là em cũng gặp 1 ông phu huynh như bác nói nghe con cu em gáy chiêu thôi mà ông nói được bài bản của nó em có hỏi mà ông không chỉ .

17. binhthuancu

Thích đã nhận:
    2,433
    à,bạn hỏi thì mình trả lời thôi,theo cách của mình nhé,qua tiếng gáy chiêu thôi bạn biết chim hay dỡ thế nào?làm có bài bản hay ko? mình xin thưa!
    khi bạn gặp ai đó mở miệng ra,thấy nó nói sao mà yếu ớt thế,bạn đoán người này có lẽ chắc không được khỏe hoặc có thể bị bệnh,nếu bạn nghe ai đó nói ồ ồ,giọng to,rõ ràng,mạch lạc ngay lần đầu nghe,bạn cảm thấy người này nói sao mà lực thế,chắc khỏe mạnh đây,nếu người ấy nói nghe bài bản và có văn hóa tý,bạn đánh giá người ta khá chứ bộ đúng không,nhưng nếu bạn gặp ai giọng nói lúc nhẹ lúc mạnh,lúc thanh lúc trầm,bạn thấy trìu mến họ lạ thường,bạn thấy anh này nói năng có tý văn hóa bài bản nữa,bạn mê ngay và dễ chinh phục bạn đúng không...ww..đó chỉ là bề ngoài,bên cạnh đó bạn thấy anh ta nă mặt thế nào,gương mặt có bảnh bao khôngm thì càng dễ chinh phục bạn hơn kẻ nói ra không nổi mà tướng tá xấu lại nói thô lỗ thế bạn sẽ mê ai và thích ai hơn nào? ...đó là mình ví dụ về con người qua bề ngoài và chất giọng một tý để anh em mới chơi dễ hiểu..bây giờ mình nói về con chim nhé!
    khi bạn nghe một con chim nó gáy mới mở miệng mà giọng thì yếu áp,hoặc lả lơi,bạn ngh con chim đó có bài bản không? có thể có hoặc không nhưng chắc là nó không hay rồi,vì nó không chinh phục được con cu rừng và chính bản thân bạn,cộng thêm tý xấu xí bề ngaòi bạn tahy61 rằng con chim đó rất tệ...nếu bạn gặp và nghe mới đầu trong rừng một con chim gáy giọng oang oang,to rõ..và đầy lực,nhất là những em thổ rền tốt tiếng bạn thấy thích không? đương nhiên là rất thích phải không nào,như vậy bạn yêu nó từ cái nghe đầu tiên nhất là cái âm rền kéo dài cảu nó chẳng khác chi một ông nói ồm ồm nghe sao mà mạnh khỏe quá,chắc phải rất bền vì nội lực tốt,đó là lý do mà tiếng tốt lực được nghe lần đầu bao người ưa ái,cộng với cái dáng thanh cao,đẹp mã...bạn thấy nó chắc sẽ rất bài bản,cũng như anh nào đẹp mà giọng hay,chí ít anh ta ra ngoài cũng luôn cố thể hiện mình đẹp và tốt phải không?...bên cạnh đó khi bạn nghe tiếng một con gáy gọi lúc đằm thắm,lúc hùng hồn lúc thanh lúc trầm tĩnh...bạn biết là mình thích nhất vì sao vậy,vì con này biết ăn biết nói biết cương biết nhu đó.thêm bề ngoài lát mắt,cộng sự bài bản qua cách nó gáy bạn biết em nó rất hay.hoặc hay đúng không? và rất nhiều yếu tố nữa mà mình chưa nói tỏ cùng bạn,chỉ chia sẽ đôi điều không biết bạn nghĩ thế nào,chứ riêng binhthuancu,mình qua kinh nghiệm cá nhân luôn nghe giọng cu và tập trung cao độ mới biết được em cy ấy thế nào,đó là kinh nghiệm bạn à,phải có thời gian .thân

18. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    thanks anh nhiều mặc dù anh chưa đi vào trọng tâm lắm. nhiều con cu nó gáy yếu lắm nhưng bài bản dày gù cứng nữa . nói chung thì theo cảm nhận của từng người .đa số mọi người chơi chim cu thì đều thích cu mình có tiếng chiêu rõ ràng và uy lực.nhưng những con đó nó lại chưa chắc đã có nhiều bài bản. mong anh sẽ chia sẻ xâu hơn nếu có dịp thì hẹn anh cafe giao lưu .

19. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Em xin kể các bác nghe câu chuyện mà em đã gặp như thế này : Năm ngoái đi đánh , gặp một em Thổ ,nghe em nó chiêu chiêu em nghĩ từ trước đến giờ chưa nghe con nào mà giọng chiêu dở đến như vậy . giọng buồn chẳng ra buồn , lực chẳng ra lực . nghe mà chán . Ngày hôm đó bắt được 3 con bổi rất giỏi , tới chiều đụng em nó . trong lòng tự nghĩ . " lỡ đi 1 ngày trong này rồi , ko biết chừng nào mới có dịp ghé lại , thôi dở cũng bắt . " Khi treo mồi lên , mồi chiêu mấy cái thì .bạch bạch bạch .Cù cụ cù cụ cù cụ , làm mấy hơi em nó phi lên cây tràm cứ vậy là gù . được đâu chừng 20 phút em nó ra bài bản lung tung cước . Mịa , nghĩ bụng nãy em nó chiêu giọng dở ẹc mà sao giờ bài bản nghe tê hết cả người , theo em nó đến 6 giờ , trời mờ tối mới bắt được . hic hic. Kết quả ngày hôm đó được 4 em . Như vậy em nghĩ đừng nên nghe giọng gáy dở mà đánh giá em nó là con chim ko bài bản .Sai lầm lớn nhất là ở chỗ ấy .Kính các bác .

20. binhthuancu

Thích đã nhận:
    2,433
    đúng rồi bạn,các bạn nói đúng đó,đôi khi nó dỡ cái này hay cái nọ,chứ chưa chắc qua tiếng gáy mà đoán được hết đâu,chính vì thế chơi cu là muôn màu muôn vẻ và có sức hút kì lạ,nên già trẻ ai cũng mê chính cái đa dạng phong phú và bất ngờ,thê nhưng bình thuận cu nói trên quan điểm chim tốt toàn diện tức là tiếng tốt và bài bản tốt,và cách chơi hay sẽ là con mồi hay đúng không? chứ chim mà bài bản,gù mạnh....mà nghe tiếng không tốt đôi khi đi chơi hội lắm lúc cũng buồn vì mấy anh bạn hay ghẹo lắm,mình chỉ nói thật thôi mấy bạn tin không tùy chứ chơi cu hay có tánh so sánh lắm,nhất là ra rừng đụng ngày mưa gió chỉ nghe chim người chứ chim ta..nó nghe sao sao ấy,dặc biệt về chia sẽ kinh nghiệm của bạn có gặp con bổi gáy kêu nghe yếu ớt mà gù mạnh,làm bài bản nhiều lắm,khi gù con nào cũng mạnh hết bạn à,nhưng khi về nuôi lên mồi bạn sẽ thấy tiếng tốt thật là quan trọng lắm đó nha!nhưng nói gì thì nói có cái này cái nọ mình chỉ chia sẽ trên quan điểm một con hay toàn diện thôi,mong tham khảo anh em,chúc anh em một buổi tối vui vẻ và hạnh phúc;);)

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.