Cảm xúc sau hai trận đấu...

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi pires07, 15/6/11.

1. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    Haizz.. ko biết bắt đầu như thế nào...
    Con gà xanh mình bắt về hôm trc có post hình lên cho anh em đánh giá rồi... bắt về cũng hơn tháng, nhờ bạn nuôi dùm.. thấy có dấu hiệu rớt lông cho nên mang đi đá thử cựa(ngày hôm qua ngày 14/06) rùi mang về quê thả thay lông(lúc nhốt ở nhà rớt hai cọng lông cánh, lúc xách đi đá bắt ra thấy rớt thêm một cọng lông đuôi)...
    gà mình là gà xanh 2,31kg, chân vàng điểm đen.

trận 1: lúc 14h hơn
    đụng gà khét đuôi xám 2,24kg gà mình lớn hơn lên đá ăn 85, gà khét nhìn dữ, đuôi ko nhiều nhưng cong, nhìn hình cao ngang ngửa gà mình.
    buông đuôi gà mình bay vào nạp, gà khét né gà mình lùa theo chụp được lông đuôi đá được một chân nghe mọi người nói là lọt bọng, gà khét kêu chạy.
    chỉ trong vòng vài giây, mình ko kịp nhìn...

* gà mình ko bị gì hết vì con khét chưa kịp trả chân nào. tuy nhiên mình để ý lúc thử xem gà có chịu ko, thì con gà của mình rất xung, còn con gà khét có vẻ kém hơn hơi né đầu qua một bên rồi mới chịu.
    khi làm nóng, thằng bạn mình nỡ tay làm rách tích gà mình một đường nhỏ, có chảy máu.

trận 2: lúc gần 15h cách chỗ đá trận 1 khoảng 2km.
    đối thủ cũng là gà xanh nhưng cổ nhiều màu đỏ hơn chân xanh cẩm thạch, nặng 2,41kg tuy nặng ký hơn nhưng gà đó lại lùn hơn. gà đó đá gà mình ăn 8.
    tuy nhiên hàng xáo lại bắt gà mình đá ngược ăn 8 lại ?!
    buông đuôi gà mình bay nạp, tuy nhiên gà xanh kia né được và trả một chân rất sâu vào bàn tỳ(mình nghe nói thía) làm gà mình khập khiễng hai con đá túi bụi... but gà mình nhảy chân cựa ko được chính xác và yếu.
    bắt ra thả lại, gà mình đi khập khiễng nhưng vẫn nạp gà kia(ngu vãi nhảy còn ko nổi bày đặt?!)... kết quả đâm gà kia đc mấy cây vào nách nhưng chả ăn thua gì.. bị gà kia trả cho mấy cây một cây xuyên cánh, một cây xuyên vai vào... xỉu. khi xỉu miệng vẫn ngậm lông con gà kia.
    nói chung đá cũng lâu, kết thúc cũng phải vài phút.

* khi nhử gà, mình thấy gà mình cũng có động tác tương tự gà khét trận 1, ko sung, hơi né đầu qua một bên, nhử lại mới chịu.
    khi buông đuôi nạp, rớt chân nó ngay lập tức lùa như trận 1 mà hơi chựng lại làm bị con gà kia đá trúng.

cảm xúc:
    khi đá trận 1, rất hồi hộp vì gà đối thủ nhìn dữ quá... tim đập thình thịch... khi thắng rồi cũng chưa hết đập nhanh vì trận đấu diễn ra quá nhanh.
    hết trận 1, mình đi về nhưng lúc đó mọi người say máu quá đòi đá tiếp.. nên mình có nựng con gà và nói nhỏ: "thui cố gắng trận nữa, rùi tao cho mày về quê thả với mấy em nghỉ ngơi.."
    trận hai... vì mọi người đều tin rằng gà mình thắng, ngay cả hàng xáo cũng vậy.. mới qua trận đầu thấy nó nạp lùa nhanh như vậy mình cũng tin là sẽ thắng cho nên ko còn cảm giác hồi hộp...
    tuy nhiên... khi bị dính cựa.. đi khập khiễng mình rất sợ... :((
    cuối cùng thấy nó nằm một đống thì thót xa vô cùng... cứ trách mình là biết thía đá một trận thui là đc... rùi lại nghĩ, chắc đợt này về chuyển qua nuôi gà kiểng thôi...
    đã hơn một ngày rùi mà vẫn còn rất buồn bã.. chỉ thấy thương và tội nghiệp cho con gà... và muốn dưỡng nó lại để mai mốt tìm con gà đó để phục thù.

có thắc mắc muốn hỏi các bro có kinh nghiệm:
    có phải là gà nó cũng có trực giác hay ko? tại vì nhìn hành động của hai con gà trc khi đá, rùi đá thua sao nó giống nhau?
    bạn mình nói, tụi hàng xáo bắt hỗn quá làm gà mình xui.
    hành động như vậy là vô tình trùng hợp hả?!
    tại sao hai trận đấu mà gà nó đá khác nhau thía.. ko còn nhanh nhẹn như lúc đầu.
    gà mình trc đây cũng đá nhiều trận rùi.. tại sao khi bị dính cựa rồi nó ko canh đá mà cố gắng nạp làm gì?(trc đó nó thắng vài trận cũng toàn nạp)

mình cũng mới tập tành chơi gà nên nhiều vấn đề chưa rõ, mong mọi người ko cười và chia sẻ.

Last edited: 15/6/11
    khetdo, minhtien, RUA01 and 3 others like this.
  2. thichdongvat

thichdongvat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    846
    Ép đá quá thì nó thua, cựa sắt vô tình. Tâm linh theo cảm tính, cái gì còn thì chưa biết quý, mất rồi xót xa và dằn vặt...

TranMinhSon and pires07 like this.
  3. chungganoi

chungganoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,445
    234 ấp 5 xã mỹ thạnh huyện giồng trôm Bến Tre
    chia buồn cùng bạn nhưng cũng là 1 bài học nhớ đời
    chơi gà cần cái bình tĩnh ko dc hấp tấp phải biết người biết ta chứ
    con gà thua vì người cầm gà đáng trách chứ o phải vì con gà ko hay
    thứ 1 con gà của bạn đã rớt lông người nó sẽ nhảo đi cơ bắp o còn săn chắc và nhanh nhẹn nữa
    thứ 2 đã chồng độ lại chồng với con lớn xác hơn.ví dụ jo bạn đánh nhau với 1 người nhỏ hơn xong bạn đánh tiếp 1 người lớn hơn bạn hỏi bạn đánh lại o?
    còn với tớitrực giác thì ko ai biết đâu nhưng con gà cũng như con người khi thấy con gà khác lớn hơn chắc chắc nó vẫn phải hồi hộp thôi
    lần sau rút kinh nghiệm vậy Chung cũng từng cho gà đá chồng độ và bây jo thì ko bao jo nữa

linhgamy and pires07 like this.
  4. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    trường hợp như chủ topic theo mình chắc cũng có nhiều người mắc phải tại lúc đó cao trào rồi mà , chĩ tụi nghiệp cho mấy baby , thôi ráng dưỡng thương bù đắp lại cho e nó , còn thắng thua thì có cả ngàn lí do , đây là 1 trong số đó,,,,,,,,

pires07 thích bài này.
  5. pires07

Thích đã nhận:
    910
    cảm ơn mọi người đã góp ý... mình chưa có kinh nghiệm đá gà.
    trước h đi xem thì nhiều chứ đây là lần đầu tiên cầm gà đi đá... muốn chia sẻ lại cảm xúc và một số thắc mắc với mọi người.
    chắc là cũng có một số anh em cũng từng có tâm trạng như vậy.

6. nikeloven

nikeloven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Nghe câu chuyện của anh này làm em nhớ đến con gà khét mà em làm ảnh Avatar cho nick này. Nó thắng 2 phát nhanh như chóp mà không có bị 1 cựa. Về nhốt lại được khoảng 1 tuần, em đi học ở nhà ông anh đang hơi men rượu hứng lên ôm gà em đi đá, em nghe thằng bạn em nói lại là nó thắng thêm 1 cái nữa nhưng bị 1 cựa nhẹ ngay trái chanh, thắng cũng rất nhanh. Sau đó người ta kích ổng chồng độ, ổng đang rượu trong người, đang nước thắng, tính nóng, ổng chơi luôn, ổng đá với con điều xanh 2k7, gà em cũng 2k7. Vào 2 con đá nhau te tua, bên gà người ta thì ói máu nhưng thắng, gà em thì cũng ói máu, mà máu đen. Chết con gà làm em thất tình hết 2 tháng trời, mà tới giờ còn buồn ơi là buồn mỗi khi nhắc lại. Hic hic hic. Bởi vậy em cũng rút kinh nghiệm, ôm gà đi, dù thắng em cũng nói 1 câu, 1 trận 1 mà thôi, không chồng độ. hic hic hic

pires07 thích bài này.
  7. thickgahay

thickgahay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    lỗi này thường gặp lắm ânh ơi, cái chỗ mà tiếc tiếc kiểu gắng đi 1 trận nữa rồi nghỉ !!! xui rõ rệt. con gà thấy vậy chứ nó có trực giác rõ rệt đó!!!!! có nhiều con gà ăn trận đầu chỉ cần 1 chân6 chặn là đối thủ chết ko bị cựa, nhưng có trồng độ thì anh làm liền đại đi, cách 1 khoảng thời gian con gà có thể đánh mất sự bình tĩnh rõ rệt tuy nó ko còn sức và sự chính xác!
    nhưng e khueyn anh nha đừng có mà tìm e kia phục thù nha!!! khi nó đã kị thì đá ko tài nào có thể đâm chết được đối thủ!!!!! cái này là rõ ràng lắm
    lúc trước cậu e có 1 con điều ăn cũng 4,5 phát gì đó. đá với con bông cũng dạng siêu sao(win 4,5 trận), lần thứ nhất đá đồng cựa, 2 con đá rất lâu, sặc lên sặc xuống nhưng cuối cùng con bông xĩu mình ăn!! nữa tháng sau mình khiêu chiến nó, mình đá nó ăn 8!! dai dưa mình lại win, nhưng nó cũng ko chết.
    con bông tiếp tục dưỡng lại, đá ăn thêm 2,3 trận gì đó ko pải gà mình!!!!!!!, ăn xuất sắc.
    trong giai đoạn này con gà mình cũng đã làm thêm được 1 phát, lần này mình khiêu chiến với nó, nó ko dám đá mà kêu mình chấp cựa!!!! mình đã thắng nó 2 trận mà sợ gì nữa, mình đá 1 cây 1 tàng thuốc với nó!!!!!!! đá đồng bạc, nhưng lần này mình chỉ nhảy 1 chân nó bỏ chạy( đã cách 1 khoảng thời gian và nó đã ăn lại 2 cái rồi!!!)
    con gà thấy vậy mà có trực giác rõ rệt đấy!!!!!!
    như anh chung nói nếu thua 1 trận gà mà do gà mình dỡ thì ko sao!!!!!!!! nhưng thua là do quyết định sai lằm của mình sẽ tiếc mãi đấy!!!!!! 1 con gà hay đâu pải dễ kiêm!!
    kakakak hôm nay nói hơi bị nhiều vì tiếc cho anh!!!! và buồn cho e nó wa !!!!! vì lần trước anh đăng bài e đã kết e nó rùi!!!!! huhuhu, nhưng ko sao khi trở lại e nó sẽ rất lợi hại!!!!!!!!!!
    hãy tin rồi sẽ có!! kakaka e thích gà xanh nhất!

khongthevacothe, linhgamy and pires07 like this.
  8. pires07

Thích đã nhận:
    910
    hy vọng là sau khi thay lông nó sẽ ổn...
    anh cũng thích gà xanh... có tuyển sẵn cho em nó một em mái cũng xanh lun rùi, cuối tuần này đem nó về quê cho nghỉ ngơi cho khỏe vậy. ;)
    tiếc là hai trận rùi anh ko quay clip lại vì thấy đông quá nên ngại.. và cũng sợ xui. :(
    thay lông xong, nếu em còn thích thì anh cho em mượn chơi hén.

Last edited: 15/6/11
  9. linhgamy

linhgamy Mod gà nòi - gà chọi

Thích đã nhận:
    4,530
    Chúc em nó đi nghỉ mát vui vẻ ,duy trì nòi giống nha anh chủ kê ...............

pires07 thích bài này.
  10. tungkuangmttg

tungkuangmttg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    * VÔ lý , VÔ lý wá ! ĐỘ sau ,Gà mình chồng đỘ mà nhỏ chấm hơn ngưoi ta ! Đúng ra chủ gà phải được đá lại ăn 6 , hoặc chấp cựa lại chứ ( Gà mình nhỏ hơn 1chấm ,đã chồng độ mà đá ngựoc lại ng` ta ) TROng khi người ta trên màu lông lẫn maù chân ! Vô Lý quá !

pires07 thích bài này.
  11. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    chia buồn cùng anh,anh thử nghĩ trận đầu con gà ra bao nhiêu chân để hạ đối thủ nhỉ...nạp lùa thì sức và lực dồn vào những chân ấy và con gà của anh đang trong lúc chuẩn bị thay lông thì nội lực đã bị phân chia....lỗi là ở chúng ta anh ơi,con gà cũng như một võ sĩ vậy khi thấy địch thủ cao hơn và nó cũng biết để mà tìm xem nên đánh thế nào vậy mà khi bị cựa mà nó vẫn nạp lùa để làm gì khi bị trọng thương ngta thường dồn vào đòn quyết định để hạ đối thủ trong chiêu cuối...nhưng thất bại,chia sẽ một trận của đám tụi e nhừ vầy con khét già 10 mấy x mùa ba vừa rồi đá một trận ăn cũng như những trận xưa kết thúc một chân nhưng rồi bữa đó mấy anh bạn quyết định xuống chú út và rất nhiều gà để cáp nhưng mấy anh nói cáp vô con gà lai cứ nghĩ gà lai nạp lẹ thì mình chặn nó xem sao....vậy mà thả gà mình canh nó gà lai mà cũng canh và canh còn hơn mình rùi mình nóng vội vào nạp nó dạt tạc vào mình ăn cựa,về mức thả con gà mình thấm cựa nó biết ko thể canh nữa nếu canh càng ngắm và suy hơn nên e khét ra đòn quyết định là lùa một lớp 5 6 chân nói thêm là nếu e khét ko lùa thì thôi còn lùa là chồng chồng vào cựa rất khủng vậy mà con gà lai chạy dạt dc hết khi ta hết chân nó lắp vào bup bụp bụp...e khét ngã liền luôn mình thua trận ấy cũng.....ko đề cập đến e muốn nói ở đây là khi bị cựa đòn thế mình cũng ko còn chuẩn cho lắm khi tung chiêu.và cũng lần đầu đụng con gà lai canh khôn đến thế,xong trận anh em ra xe ngồi mà ko nói tiếng nào vì buồn con khét về cứu được nhưng ko thể nào đứng được nữa có lẽ bị đâm trạm dây thần kinh nào ở sống lưng có một số anh em đến chơi và thấy e khét này nằm...điều trị nhưng ko khỏi nên mình đã giải thoát cho e nó rồi.thật tội

TranMinhSon and pires07 like this.
  12. pires07

Thích đã nhận:
    910
    mình đá hai trận hai chỗ khác nhau, cho nên người ta ko biết, mà mình cũng ỷ tài gà và nghĩ gà đá trận một cũng như chưa đá và cũng là lần đầu tiên mình đi đá gà nên chưa biết gì hết... :(
    còn vụ đá ngược là tụi hàng xáo ngoài bắt... bắt hỗn quá làm xui gà.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:51 AM ----------

h anh mới hiểu thì ra là nó cũng cố gắng để giải quyết trận đấu, lúc đó anh ngạc nhiên là nó bị dính cựa, lẽ ra phải đứng canh chứ đằng này lại dồn sức nạp... nghĩ đi nghĩ lại cũng do mình cả... tội nghiệp nó quá.
    cũng may là gà anh nó xỉu xong rùi một hồi cũng tỉnh và đứng lại đc, chứ ko đến mức hư gà.
    thanks em nhiều, hôm qua coi topic của em thấy con gà ô đẹp như mơ.. nhìn chịu ko nổi lun. mà sao gà em nuôi nhìn đẹp thế ko biết.

Last edited: 16/6/11
    mangxa_ke thích bài này.
  13. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Vậy là Pires07 cũng còn chút may mắn đó chứ, ngay trận đầu tiên mà đã gặp trường hợp này rồi. Gà xỉu, bình phục nhanh thôi.
    Những con gà việt, lai nhẹ... khi nhử vào thì phần ít đoán ra cách đá, tính nết, thế trận. Mấy con gà lai nhiều, hung hăng thì thôi, khỏi thấy gì luôn...

pires07 thích bài này.
  14. pires07

Thích đã nhận:
    910
    thanks ga_blao... mình ko hiểu rõ lắm.. mình thua mà gọi là may mắn đc. :(
    hay là ý u mún nói là sau lần này sẽ có kinh nghiệm...

15. tungkuangmttg

Thích đã nhận:
    138
    Tại bạn Háo thắng rồi ! Đúng ra Chồng đỘ 2 thì trứoc nhất là con kia phải nhỏ kí hơn ! Đàng này nó nặng hơn 1 chấm gà ! Nó phải đá lại ăn 6 , hoặc nó chấp 1 cây nguyên ,1 cây kia chồgn 1 lóng tiền ! Hoặc cây trên cây dứoi ăn 8 Vậy mới họp ĐỘ !

pires07 thích bài này.
  16. pires07

Thích đã nhận:
    910
    lúc đó mình cũng mún về rùi... nhưng mọi người ko mún về.. đành chiều thui.
    về cách cáp độ mình cũng ko rành lắm.. để từ từ học hỏi thêm từ anh em.
    bây h mình rút kinh nghiệm rùi... lần sau chỉ 1 trận duy nhất ! ko chơi chồng độ nữa.. gà rớt lông tuyệt đối ko cố đá. :(

17. tungkuangmttg

Thích đã nhận:
    138
    Gà mới rớt lÔng hay bắn lÔNg đa số là hOk đựOc đá vì lúc đó dễ bị thốn lông ( dễ chạy ) Nhưng Gà mới rớt lông hay mới bắn lông ít ít ! Có ngừoi nuôi tới gà wá vẫn dám đá ! Vì nó wá sung ,ng ta nuôi đủ tiêu chuẫn kỹ càng mới đá ! Mình Góp ý TỐt thôi ! Kinh nghiệm còn non ! Có gì bạn đừng giận nha @@!

pires07 thích bài này.
  18. pires07

Thích đã nhận:
    910
    haizzz... mình cảm ơn ko hết đấy chứ, còn giận hờn hay trách móc gì.
    rất cảm ơn bạn đã góp ý, và rất mong đc làm quen với bạn. ;)

19. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Đúng rồi, chuyện này trước sau gì cũng gặp, cũng cho thấy pires07 phóng khoán, quyết đoán. Nhưng trả cái giá vậy là quá hời, hehe

pires07 thích bài này.
  20. pires07

Thích đã nhận:
    910
    thanks ga_blao nhiều........................................