Cần AE cứu gấp - Lỡ cho cá ăn trùn chỉ trong bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi thienbk, 28/8/13.

1. thienbk

thienbk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    hôm qua mình lỡ cho cá ăn trùn chỉ trong bể thủy sinh , cá ăm hết nhưng ko rõ có con nào rơi ra ko nữa , mình lo quá anh em tư vấn cho mình với

GHT thích bài này.
  2. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Ko cho ăn trùn chỉ nữa. Mua 1 ,2 con cá chuột về là nó sẽ xử lý hết những con trùn ở dưới nền nếu rơi ra.:v

xuxu_nguyen, muoivankhatmau and GHT like this.
  3. clevernmc

clevernmc Banned

Thích đã nhận:
    17
    giun xuống nền thì bị sao vậy bác?, e newbie mới tập tọe chơi :D

4. nambinh

nambinh Member

Thích đã nhận:
    5
    Cũng ko lo đâu. Nếu bác thả ít, em nghĩ bọn cá của bác sẽ xử chúng rất gọn trước khi chúng kịp xâm nhập. Bể em, em cũng thả suốt, có điều em thả ít thôi.

5. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    nếu bác dùng nền tự trộn thì k ảnh hưởng nhiều , nhưng nếu sài nền công nghiệp thì nó sẽ làm vỡ các hạt phân nền ra tạo thành lớp bụi dưới đáy hồ .... em đã bị 1 lần rồi thả cá các loại lẫn cá trọi đều k ăn thua , phải đổ bỏ luôn cả bộ nền mới sài đc hơn 1 tháng :(

6. haiPeo

haiPeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    thả vài em ốc ăn ốc vào nhé. ngoài vc ăn ốc ra nó còn ăn thức ăn thừa của cá bao gồm cả tươi lẫn khô.

7. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    1 tị tị thì ko sao ,theo ý kiến cá nhân mình chúng cũng giúp làm nền thông thoáng , và quan trọng là chúng phải " sạch "

8. binben

binben Member

Thích đã nhận:
    7
    Rút kinh nghiệm vụ trùn chỉ này. Ở nhà em toàn cho cá ăn thức ăn viên, loại gắn trên thành hồ. Hạn chế thức ăn rơi trên nền, nếu còn dư thì tháo ra đem vứt đi. Sáng nay ngồi ngắm cá, thấy mấy con cá lớn ăn mất mấy chú cá con. Thiệt là đau lòng quá đi.

9. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Mình nghĩ nếu cho cá ăn trùn chỉ với liều lượng chuẩn thì có lẽ tốt hơn ăn thức ăn cho cá chứ nhỉ, ít ra nó tươi và dễ kiểm soát hơn (trừ việc cá ăn bị rơi ra ngoài) thì nó đỡ ảnh hưởng đến nền chứ, vì thức ăn thừa mình để ý thấy cá nó còn lâu mới xơi được hết, mà bọn cá nó còn chả thèm quan tâm đến thức ăn thừa

10. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Chú xài nền CN lởm thì có, hạt ADA xịn bóp nó mới vỡ. nền lởm thì ngâm nc vài hum là bở ra như giấy vệ sinh ngâm nc roài. Nền trộn mà để giun sán rơi ra thì đúng là siêu thảm họa, ng chơi nền trộn sợ nhất là bị xì nền nên phải rải lớp cát sỏi dày ở phía trên, mà giun chính là 1 trong những nguyên nhân làm nền trộn bị xì vì nó chui lên chui xuống.:v

Hãy nuôi tép để bọn nó xử lý thức ăn thừa. Bạn nên cho cá ăn 2-3 ngày 1 lần các loại thức ăn hạt và lá ( hạt thì khó thừa hơn ), đảm bảo nó đói sẽ ăn sạch bong.