Cần AE giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi gacaolanh, 28/12/11.

1. gacaolanh

gacaolanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    Mình có 1 con mái tơ bị nổi trái bên trong...mũi,mình đã lấy kéo cắt bỏ 2 cánh mũi (để tiện theo dõi và điều trị) và cứ cách 4,5 ngày lại móc hết mũ(đặc,màu vàng) bên trong ra.Nhìn bên ngoài thì ko có gì đặc biệt cả chỉ có điều nó hay nhảy mũi,khi cầm lên xem thì do mũi bị nghẹt nên mặt phập phồng theo hơi thở.AE nào có kinh nghiệm điều trị loại này xin giúp mình với.Cám ơn mọi người đã đọc bài :D

toan_ket thích bài này.
  2. itloving

itloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    606
    chắc nó bị nhiễm trùng đó a....anh ra tiệm thuốc tây mua thuốc sát trùng vết thương (i-ốt hay loại nào sát trùng mạnh mạnh) nhỏ vào mũi xem e nó có khá hơn xíu nào ko....chúc e nó sớm bình phục :)

gacaolanh thích bài này.
  3. gacaolanh

Thích đã nhận:
    101
    thanks itloving đã chia sẽ,à mủ đó là mủ của đậu trái chứ ko phải mủ nhiễm trùng bạn.Giờ ko biết sao nữa,thấy nó vẫn khỏe sợ làm quá nó ngủm,mà ko trị hết đậu trái thì cũng ko dc :(

4. itloving

itloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    606
    Nhốt e nó lại....thường xuyên nặn và thấm khô mủ đi, bôi dung dịch khử trùng xanh Metylen làm khô vết thương...làm vài lần chắc trị được thôi :) ...còn việc nhốt lại là để tránh lây lan cho những e khác...

Last edited: 29/12/11
    gacaolanh and cocbc like this.
  5. gà chấm sao

gà chấm sao Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Gà bị nổi trái bạn cho uống Doxycycline 100mg 2 lần/ngày,uống khoảng 3 đến 5 ngày tùy theo bệnh nặng hay nhẹ .

gacaolanh thích bài này.
  6. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    hay là mycociine củng đc miễn sao có gốc cyline mà phải đoc kỉ hướng dẫn :)

gacaolanh thích bài này.
  7. gacaolanh

Thích đã nhận:
    101
    Thanks 2 anh đã giúp,doxycycline ở nhà mình còn vậy mà ko biết,để sáng bắt nó nhét thuốc,1 viên uống dc 1 ngày ko biết có đúng với hướng dẫn sử dụng ko anh N :-S

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:52 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:46 AM ----------

Trước khi cạo mủ em có sát trùng dụng cụ = oxy già,cạo xong em có rửa vết thương lại = oxy già,xong lại dùng tăm quấn bông thấm thuốc đỏ bôi lại 1 lần.con kia cũng bị luôn rồi,nhưng mà nó bị ngoài da nên dễ trị lắm anh ơi.Thanks anh!

Last edited: 30/12/11