Cần anh em cao thu chi giáo dùm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chim canh, 9/3/12.

1. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Chả là thế này mình có nuôi một chú mi được một thời gian và mình có mang đi cho thử đánh nhau tuần đầu thì chú ta chỉ đứng cầu gã gẫm không xuống cửa công đánh nhưng cũng không sợ đối thủ cho dù đối thủ rất căng. Đến tuần thứ hai mình lại mang đi thì lần này chú ta xuống cửa nhưng chỉ chấp được một mỏ là bật ra không đánh nhưng cũng không sợ và chỉ đứng ở bàn chiến gạ đối thủ như vậy anh em cho mình hỏi con chim đó có nuôi chọi được không.

RUA01 thích bài này.
  2. cuacong

cuacong Banned

Thích đã nhận:
    116
    Theo như bạn nhận xét vậy thì có 2 trường hợp xảy ra. 1. con chim của bạn chưa đủ độ căng hẳn nên em o xuống cửa đánh, 2. đã nuôi một thời gian mà xuống đánh 1 vài mỏ rồi lên cầu thì có thể vẫn chưa căng hẳn hoặc nó là con chim nhát đòn, o làm chim chọi được. Muốn kiểm tra bạn mang về nuôi một thời gian nữa rồi mang đi kè lồng, để đấu hót cho căng lên sau đó giáp vào, vẫn bị thế thì có thể thải được. Tất nhiên phải loại hết các yếu tố khác như. Nuôi đã tốt, mái tốt.....

3. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    mình ko phải là cao thủ chỉ có vài lời thiển cận có gi ko đúng bạn bỏ quá cho,con chim của bạn chưa căng,thể lực còn yếu,chưa ăn mái nên ko xuống đánh,con chim đánh nhau vì 3 thứ:chim mái,lãnh địa,nguồn thức ăn,con chim của bạn đã đủ 3 yếu tố đó chưa?

RUA01, Micon and chim canh like this.
  4. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Đây đúng là câu trả lời của một cao thủ bạn ạ. Vì thế nên nếu mình là bạn mình sẽ xem lại ba yếu tố chotmechim đã nêu, xong thấy đã ok thì đúng là chim nhát đòn như cuacong đã nói.

Last edited: 9/3/12
    RUA01, chotmechim and chim canh like this.
  5. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    các bác xem hộ em như thế này có được không e đang ốp con mi mái cách con chim đực khoảng 3m nhưng em thấy con mái dạo nay vo (ti) hơi nhiều không biết như thế có làm chim đực bị xuống không ạ

RUA01 thích bài này.
  6. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Dục tốc bất đạt..................................................................................................này thì 50char :D

7. pdbinh

pdbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Dục tốc bốc dục chứ lị bác kekeek...................................

RUA01 thích bài này.
  8. cuacong

cuacong Banned

Thích đã nhận:
    116
    Vo ti chi làm con đực căng thôi. Vấn đề của bạn bây giờ nuôi tách ngay con mái ra, nuôi mình con đực thôi, nuôi một thời gian nữa cho con chim nó tĩnh, vẳng, khỏe lại đã sau đó ghép mái 1-3 ngày rồi đem chọi. Nếu lúc đó vẫn bị vậy mà tiểu sử nó đã là con chim hay ( ý mình là bạn nắm rõ lai lịch, chiến tích trước của nó) thì chỉ để nuôi thay lông xem năm sau có thế nữa o, nếu năm sau vẫn thế thì có thể loại được. Nếu o biết tiểu sử thì bỏ luôn cho đỡ tốn dế. Nếu chơi hót thì ok nuôi tiếp

Hoanganhqy, chim canh and RUA01 like this.