Cần anh em cô chú tư vấn trang trí bể mình

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi zQ., 24/9/06.

1. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    zQ định set up 1 hồ TS(đã chuản bị cả tuần nay,nhưng hôm nay mới đây đủ phụ kiện:laughing: ) Và có 1 ít đá,xế như vầy thì có ổn kô và nếu thấy xấu hay kô hi7p5 lí chỗ nào xin bà kon cô pác chỉ giúp zQ.Và bố cục thế này thì nên trống loại TS gì ? Xin cảm ơn trc'.
    úi cha nói nãy giờ we6n mí cái ảnh.
    nhìn từ bên trái :
    [IMGO]http://i10.tinypic.com/4h9izxh.jpg[/IMGO]

Cận cảnh :
    [IMGO]http://i10.tinypic.com/3zk6ush.jpg[/IMGO]

Àh we^n còn độ dốc ra sao thì mới đẹp nữa.
    Newbie nên hỏi hơi nhiều anh em thông cảm :p :p
    ---------------------------
    Kể thêm một tí lúc zQ xếp cái cục đá cao cao cho nó chéo lên như thía,lúc đó run gần chết :D Lỡ ngả 1 phát là 7kg đập lên cái kiếng.Vỡ 1 phát lại đổ nợ :D zQ chỉ SV thui nên hơi nghèo.Mí câu đầu anh em nghe "cả 1 tuần mới đủ phụ kiện để set up" chắc hiểu rùi :D :D :D

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Re: Cần anh em cô chú tư vấn

hai cục đá to phẳng và nhẵn nhìn như củi á bạn^^, nói chung đá xếp như vậy nhìn không thì tớ thấy không ổn, nhưng có thể trồng cây chen vào thì đẹp hơn á^^
    Mà bể này nền gì mà bạn hỏi trồng loại TS gì hả bạn:p
    Thích trồng cây nào thì tuỳ bạn thôi, nếu là newbie thì nên tham khảo các bài như "cây dành cho người mới chơi thuỷ sinh" á, từ từ có kinh nghiệm thì trồng các loại khó và đắt $ hơn, SV cả thôi, tớ cũng là SV, nên cũng tiếc $ lắm, chỉ là..chơi cái này, không tốn $ thì không được, nhưng mà học hỏi kinh nghiệm của mọi người để khỏi phải tốn những khoản "ngu fí".:D:D:D

3. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004

ừhmmm, Oz à...
    Nền thông thường làm phía sau cao hơn phía trước để tạo ảo giác về độ sâu.
    Đá xắp cho ngon o còn đòi hỏi tay...lựa ngon nữa. Nhưng đừng lo. Mới chơi thế nào cũng có màn đổi bố cục liên tục cho coi. làm riết sẽ 'lên tay' đừng lo.
    Trước mắt, bạn nghiên kíu cách trồng cây cho ngon đã. Nên bắt đầu từ cây dễ trồng để lấy đà...tiến tới.
    Chúc thành công

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295

@zQ: hihihi, rốt cuộc rồi bạn cũng bắt đầu "chiến đấu" rùi hén, mình có một số góp ý thế này nhé:

1- trước tiên là cái phông nền: hoàn toàn không hợp với bể thủy sinh
    2- không biết cái ống nhựa để giữa bể làm gì ?
    3- Bạn thử trồng một vài loại cây vào xem sao, chứ để trơ như vậy khó biết được nó hợp lý hay không

Mừng bạn đến với Thủy sinh. Thân.

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145

- Cái thanh nhựa đó chắc để làm hệ thống lọc - giống của anh mig.
    - Đá của bạn ko đẹp lắm, ko nên xếp đống như vậy.
    - ĐÚng là bạn cứ cắm cây đi, trồng sao cho cây tươi tốt rồi bố cục dần dẫn cũng được.

6. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12

Trước mắt lấy sạch đống đá ra khỏi hồ đi nhé vì đám này hoàn toàn không hợp và không đẹp đâu (trông như đá xây dựng, góc cạnh quá...không tự nhiên tí nào)....tập trồng cây trước (tập trồng cây theo bố cục chưa/không có đá & lũa) như các anh em khác đã tư vấn.

Cái background (font nền) màu xanh cũng hoàn toàn không hợp với hồ thủy sinh nước ngọt (sẽ hợp hơn với hồ cá biển, san hô, hải quỳ)...thực ra thì background cũng không thật sự cần thiết cho hồ thủy sinh nước ngọt...còn nếu thích thì nên tìm màu khác...màu đen hoặc nâu đen chẳng hạn !

Khi nào trồng cây khỏe đẹp rồi thì set up lại theo bố cục chủ đề cũng chưa muộn. Thú chơi này còn dài lắm...ta cứ từng bước mà tiến thôi zQ à ! Chơi thủy sinh là phải kiên nhẫn tí nhé !

7. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10

hi hi kiến nhẫn chứ,tại em hơi đua đòi thôi :D
    @hongket : Cám ơn HK chỉ dẫn :D
    Cái phông nền là do ng` bán hồ để như vậy đó :D Để bóc ra gắn cái màu đen dzô :D

8. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Dạo này bể của ban ra sao rồi ? Chơi đá phải rất công phu và có những yếu tố khác với chơi cây hoặc gỗ lũa; người ta còn nói phải có "căn" mới chơi được; nguyên tắc xắp xếp đá cũng phải có bố cục chằng khác gì hội họa, với hòn đá dài phải dựng thẳng đứng lên mới ấn tượng và đương nhiên phải làm chân đế cho nó bằng bê tông cẩn thận trước khi đua vào nhé! chuc Bạn thành công!