Căn bệnh lạ ở mắt chim Họa my?

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi ONGBAPCAY, 26/11/10.

1. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Mình xin được trình bày với tất cả anh,chị,em và các bác chuyên gia về chim Họa my của diễn đàn.Hiện tại một số anh em nuôi Họa my phản ánh và ngay bản thân mình cũng đang lúng túng vì căn bệnh rất lạ ở mắt chim Họa my.nay qua chuyên mục này muốn được nhờ đến sự giúp đỡ và tư vấn của mọi người về cách khắc phục và chữa trị căn bệnh này như thế nào nhé.bởi con Họa my mình đang nuôi hiện tại đã được 3 mùa chim rất thuần,nhưng mình thấy một bên mắt của chim kéo màng trắng che kín hết đồng tử.mình dùng nước muối và thuốc đau mắt mỡ tetracinin loại 0,1% tra cho nó thì vài hôm là bình thường nhưng có điều lạ là 1 tuần sau nó lại bị như vậy và mình không rửa,không tra thuốc nhưng cũng chỉ 3 hay 4 hôm là lại khỏi.đặc biệt là chim vẫn ăn uống và hót bình thường,bắt chim ra kiểm tra mắt không thấy chảy nước và cũng không thấy có dử mắt.còn đồng tử không đỏ chứng tỏ là chim không phải bị đau mắt.khi tham khảo một số anh em cũng chơi Họa my thì họ cũng nói là gần đây cũng có hiện tượng như vậy,có người tưởng bị con gì cắn,nhện độc đái vào,chim nhảy bị vật lạ bắn vào hay nan lồng cọ vào..v.v.vv.có điều là có người biết thì dùng nước muối rửa có người đang băn khoăn hỏi cách chữa thì nó cũng tự khỏi,chỉ có điều lạ là chỉ khoảng 1 tuần đến 10 ngày là chim lại bị như vậy mà cũng chỉ bị một bên mắt đó không hề chuyển sang mắt khác.khi hỏi ngay một cả dân buôn chim chuyên nghiệp họ cũng bó tay.nay qua diễn đàn này mình xin thay mặt cho anh em xin được nhờ đến tất cả mọi người những ai đã nuôi và gặp phải như vậy hay là biết nó là bệnh gì cách chữa trị ra sao hay là có cách nào phòng ngừa vĩnh viễn nó không tái phát lại nữa thì hãy làm ơn giúp đỡ cho mình và những anh em cũng bị như mình với nhé.nếu cứ như vậy mình sợ rằng những con chim xinh đẹp sẽ bị mù một mắt mắt.xin mọi người hãy vì đam mê và tinh thần cao cả hãy tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.Rất mọng nhận được sự giúp đỡ từ mọi người.Xin thay mặt cho anh em xin được gửi lời ảm ơn sâu sắc đến mọi người trước.mình luôn mong chờ sự ưu ái từ các bạn....

Last edited: 26/11/10
    Hoanganhqy, KtsBim, hongphucc and 2 others like this.
  2. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Sao không ai giúp đỡ thế này.Các cao thủ của diễn đàn đi đâu hết rồi thế này?

KtsBim, RUA01 and Micon like this.
  3. TazanHCM

TazanHCM New Member

Thích đã nhận:
    3
    Các cao thủ cho lời khuyên gấp với, con họa mi của mình có bệnh đung như mô tả nhưng đến nay chỉ có thể nhìn được một bên thôi, chưa giám chữa gì ngoài phun nước muối sinh lý vào mặt khi tắm. Helppppp.....

KtsBim and RUA01 like this.
  4. bonbonhd

bonbonhd Member

Thích đã nhận:
    8
    Có khi nào mắt bị đục thủy tinh thể như người kg nhĩ ?

KtsBim thích bài này.
  5. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Bệnh này của em nó nặng quá rồi không chữa được đâu bác ah, nguyên nhân là do coóng nước lâu ngày không vệ sinh hoặc chỉ phụt cho qua nên bị vi khuẩn gây hại xâm phạm dẫn đến hỏng mắt chim do nhiều con có thói quen tắm coóng(không chỉ họa mi mà các loại chim khác nữa). Kinh nghiệm của em là vệ sinh sạch coóng nước 1-2 ngày/lần (tháo hẳn ra mà cọ sạch nhé). Nếu bác nào lười thì nên dùng coóng ổng thủy tinh hoặc ống nhựa để chim chỉ thò mỏ vào uống mà không chạm mắt vào nước.

KtsBim and RUA01 like this.
  6. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Môi trường bạn để em nó như thế nào? Có phải chỗ để mát, tối và thiếu gió không vậy?

KtsBim thích bài này.
  7. KenLee

KenLee New Member

Thích đã nhận:
    1
    chim mình cũng bị tương tự có cao nhân nào biết chỉ giáo giúp

KtsBim thích bài này.
  8. _Heartless

_Heartless New Member

Thích đã nhận:
    1
    đợi các cao nhân vào chỉ thì con mi nó kéo mây hết rồi. Buồn và thảm buồn

KtsBim thích bài này.
  9. lovemi

lovemi New Member

Thích đã nhận:
    2
    Quá nan giải, chắc kiểu này thành đại dịch Mi bị đau mắt hết rồi = mù lòa thì khổ,Các cao nhân đâu xuất hiện cứu những chú chim Họa Mi thân yêu nhanh đi nào

KtsBim thích bài này.
  10. hongphucc

hongphucc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    ...............................................................................................

Mình cũng đã bị một em như vậy mình đoán là em nó tuổi già sức yếu buổi tối để trong nhà gia đình sinh hoạt làm em nó mất ngủ cộng với không vệ sinh lồng cóng nước thường xuyên, mình cho tắm nước muối nhạt chiều tối phủ áo lồng sớm treo em nó ra vườn chứ không để em nó ngủ trong nhà như mọi khi nữa, từ đó không thấy em nó bị lại nữa, mình thì làm như vậy vì bản thân là chủ nuôi mình mới trựctieeop giám định được môi trường, khí hậu, vệ sinh, sinh hoạt..vài lời góp ý chân thành ae đọc và giám định lại chú chim thân yêu của mình. thân!

Last edited by a moderator: 21/7/13
    KtsBim thích bài này.
  11. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    theo mô tả rất có thể là chim bị bệnh đục mắt đó. nguyên nhân thường là do phơi nắng đột ngột nhiều lần hoặc phơi nắng quá lâu đó. cách chữa trị là làm mất những nguyên nhân này không phơi nắng đột ngột cũng như phơi năng quá lâu, để chim ở nơi yên tĩnh, hạ thổ thường xuyên, nếu có giun đất say nhuyễn trộn cám cho chim ăn thường xuyên là tốt nhất, bổ sung thêm vita min AD 1viên/tháng là ok. Nếu khỏi bệnh nhớ cám ơn nhé

Last edited: 27/12/13
    Hoanganhqy thích bài này.