Căn bệnh nghiện cá la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi onlyyou1511, 31/10/07.

1. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình xin phép mở topic này bàn về căn bệnh nghiện cá la hán nhằm giúp anh em diễn đàn nói lên những buồn vui từ việc nuôii cá la hán, mong các mod ủng hộ đừng xóa bài của em nhé.
    Mở đầu xin kể lại câu chuyện như sau: vào 1 ngày nọ , mình ghé nhà đứa bạn chơi, nhìn thấy con cá j ngộ ngộ hỏi ra thì mới bieest đó là la hán. Cảm giác ban đầu nhìn nó như bị sét đánh vậy đó hehe cũng may là không phải tiếng sét ái tình.
    Thế là về nhà tậu ngay 1 cái hồ 25 x 30 , nhỏ tí để nuôi 1 em cá bột 50k, nuoi 1 tuần lên diễn đàn thấy anh em bàn luận nuôi cá phải có sưởi thế là lại đầu tư suởi, rùi thì nào là lọc , nhiệt độ ... đến khi em cá hơi nhớn 1 tí thì thấy tương lai thật đen tối, vứt không nở nên đành mua thêm 1 cái hồ nữa 40 x 60 (lần này khá hơn rùi hehe, rùi cũng lại tiếp tục đầu tư ......rùi lại mua hồ 60x 1m2 ........đến nay nhà tớ có cả thảy 5 cái hồ và 7em la hán hehe.
    Các bạn thấy đó , đúng là càng ngày cái bệnh giền la hán ngày càng nặng đô, cả ăn vói ngủ cũng nghỉ tới la hán hehe không biết anh em trong diễn dàn có ai giống tôi không?

2. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hehehe.. 0Sun thì tốn $$$ oan cho cái con kì cục này .. số là chả biết ai cho thằng em trai 1 con cá, to bằng bàn tay, trán tròn to thù lù :D .. có biết con cá gì đâu, sáng đi làm tiện tay thả con rùa vào, chiều về... chết cả 2 .. không rõ nguyên nhân :(. Thế là phải chở hắn đi mua bù.. tốn khá $$$ :( (1t5), trời ơi cá gì mà mắc thấy phát khiếp ...
    hèhèhè.. kể từ đó.. trong phòng ngủ tự nhiên xuất hiện 1 hồ, 2 hồ, tới giờ là 13 hồ :D ...

tự nhiên vậy đó :D

///

3. Claudio

Claudio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    để cá trong phòng ngủ theo phong thủy là lõm túi đó bác ơi

4. tuphuong71

tuphuong71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy bạn như vậy cũng là may mắn rồi đấy, mình có mấy người bạn cũng lớn tuổi rồi cỡ U 50 không à, cũng đam mê cá không thua gì mấy bạn đâu, mổi lần mua con cá nào về là bị vợ ca cải lương suốt ngày luôn đó.(Ca cải lương là bị cằm nhằng, lầu bầu đó), thậm chí mua cái hồ nào mới không dám chỡ về nhà nhờ mình chỡ qua nhà nói là cho nửa đó.

5. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác này chơi tới 13 hồ, ác đạn thật. mình có 3 hồ + 7 chú la hán mà muốn viêm màng túi rồi. đúng là ăn la hán... ngủ la hán.... uống cà phe ngắm la hán.....

6. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    niềm vui không trọn vẹn, đã vậy sao các bác ấy không mua cùng lúc cả 10 con cá + 10 cái hồ cùng lúc thì đằng nào cũng bị cải luơng mà mình chỉ nghe 1 lần thay vì nhiều lần.... đúng không!

7. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ở nhà mình có 3 hồ 1m, 1 hồ 1m2, 2 hồ 45cm mà nuôi la hán ko đủ nè (^___^)

8. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mê la hán... vợ la làng

mình thì đóng học phí nhẹ thui, nhưng cục tức đến tận bây giờ.:mad:
    theo phong trào, mình tìm tới người bạn nuôi cá la hán, nó liền tư vần 1 con cỡ 3 ngón tay, đầu mới hơi nhú. nó nói mới bị xẹp do lạnh wa'. lúc đó có biết khỉ gì, tin nó, rước em về giá 200k. lo tậu hồ, lọc, thức ăn. tốn sơ sơ hết 6 xị . lúc lên được diễn đàn, nhờ xem hộ thì mới té ngửa là một em châu rồng cổ lổ sĩ vậy mà nó còn mạnh miệng nói là giờ người ta chuông nhất giống này:( , lại là đầu xương. không còn khả năng lên nhìu. tức wa' chạy ra hỏii nó nó làm thinh. thế là về sẳn dang có 666, mình chơi 1 phát cho em nó ra cá thiên cổ lun. nghĩ lại thấy cũng tội. nhưng lỡ o`i đành vậy[-( .
    giờ thì có vài em kim cuong xanh của 1 bạn wen trên diễn đàng share lại, mới tậu thêm 2 em NHKC ở PBD. hôm nào mình sẽ chụp hình cho các anh em xem. nội xiền mua 3 cái hồ, máy lọc và tiền thúc ăn là vợ la... làng lên o`i. sắp tới còn đòi king kamfa chắc vợ hết la tới ...oánh :crying:
    tâm sự của mình là thế đấy.;)

9. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Trong chỗ mình làm có anh nuôi cá La Hán, ảnh thí tối ngày cá cá cá :D còn mình tối ngày "có đẹp gì đâu" :D Mua dầm thấm lâu, hai anh em cứ chụm đầu đọc mấy tạp chí cá, rồi bàn này nọ, rồi...lôi cái hồ 6 tấc của ba hồi xưa ra chùi rửa để nuôi 3 em cá bột & 1 em Phước Lộc Thọ 3 ngón :D Anh đó có 2 hồ 1m2 nuôi Kim Cương Đỏ và Kingkamfa khá đẹp, còn mình mới sắm hồ 1m :D do kinh tế sinh viên nghèo nên hồ còn trong quá trình sắm sửa :D Hồ chưa xong mà tối ngày rong ruổi xe đạp khắp nơi xem cá :D Nhìn dc 1 em cá đẹp là thấy hết mệt :D

10. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1

11. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1

12. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    :laughing: :laughing: :laughing: hoàn cảnh của mấy ông bạn của bạn sao giống mình quá vậy nè mình đam mê cá nhưng khổ nỗi nhà không ai có chung niềm đam mê này với mình cả cứ mỗi lần mình mua cá là bị ông bố bà mẹ ca cải lương nghe sướng lỗ tai luôn mua cá là phải giấu hoặc là phaỉ nói sạo giá trị của con cá (mua 10 nói 5 ) khổ lắm thế mà mình cũng gắn bó với thú chơi này gần một năm rồi[/QUOTE]

:laughing: :laughing: giống mình thế, ăn uống ko dám, đem cá về thì nói giảm phân nửa :laughing: :laughing: vui thật

13. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ngược lại ba mẹ tui lại rất mê LH,số lượng LH ngày một tăng dần hihhi

14. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    bạn thì sướng rồi cả ba lẫn mẹ điêu thích nuôi cá chứ không như nhà mình , rõ chán !

15. kiko

kiko Banned

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác trên forum giàu wá :blushing: em chỉ có 1 hồ 1m,1 hồ 80,1 hồ 60 để nui 2 em king kamfa và 1 em đột bín thui:blushing: !!!!

16. tuphuong71

tuphuong71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nghĩ đây là chủ đề lúc đầu xem thì thấy củng bình thường, càng xem thì thấy càng hay, cũng có nhiều bạn có chung một tâm trạng là bị ca cải lương, lải nhãi, và mua thì giá trên trời khi bị người nhà hỏi thì nói giá dưới đất.Đây củng là thử thách cho anh em nào chơi cá la hán mà không được người nhà ủng hộ, vậy thì vào đây trút bầu tâm sự nha.Thân

17. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc ặc pác này nuôi zậy goài mờ còn nói, nhà pác tới 3 hồ, mờ pác làm hồ 80 với 60 làm jì thế, pác để xiền đó làm hồ 1m hay 1m2 có fải hay hơn ko

18. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cơn nghiện của mình lan dần từ từ ra cả bà xã và bọn trẻ con rồi đến những người bạn rồi những đồng nghiệp cùng cơ quan.Lúc đầu nuôi thấy chăm sóc vất vả quá ai cũng kinh không giám nuôi, vợ thì kêu chăm hơn cả chăm con, hồ thì cứ tăng dần..
    Khi vợ kêu nhiều hồ chặt nhà mình mới mở topic của anh congvinh cho vợ xem ảnh cá và bể nhà bác ấy thế là thôi không kêu nữa lại còn động viên: anh k kiếm cái bể cho mấy con này ra để nó chặt quá.Lúc đầu k biết cá thế nào mình chở đi mua luôn, mình chọn một con vợ lại chọn con khác thế là mua luôn hai con để vợ chăm từ đó bà xã cũng yêu quý la hán luôn, rất chịu khó đi mua tôm về bóc cho vào tủ lạnh :x
    Đúng là cơn nghiện.Anh em bạn bè đến nhà chơi sau về nghiện hết.
    Spam: Có lẽ sắp có trại cai nghiện La Hán để khỏi viêm túi :p

19. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Pác này ghê thật lèm jì có 1 lúc chừng ấy xiền để mua 1 lần như zậy hở pác, fải xấm từ từ chứ

20. Datvoh

Datvoh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic... hic ...
    Nghe AE kể mình thấy cũng đỡ buồn, vì mình cũng đang bị Bxã hăm là không cho nuôi nữa nếu cá bị gì. Số là lúc mới chơi, mình nuôi 1 con La hán do không biết gì nên cá bị mù, phải bỏ. Lại mua 2 con khác, giờ 1 con đang bệnh, không biết sao, nếu nó bị gì thì chắc mình hết được nuôi La hán luôn quá!