Cần Bổ trợ kiến thức nuôi Chòe Lửa Gấp

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tapchoikhuyen, 15/4/08.

1. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    mình mới nhận đuợc 1 đôi lửa trong Nam ra HN ,nhưng trong tay chưa có 1 tí kinh nghiệm gì để nuôi chòe lửa cả ,mình đã làm cám chòe như sau nhưng sao mà nhiều dầu quá thấm hoài không hết không biết cho ăn có sao không
    3 lạng lạc rang
    1.5 lạng gạo rang
    1.5 lạng tôm khô
    6 quả trứng vịt
    sau khi làm đã thấm dầu nhưng vẫn còn nhiều dầu quá hỏi anh em thì bảo cho ăn không tốt ,vậy thì hút dầu = báo đến khi nào thì biết là gần kiệt dầu.
    hoặc sau làm cám mình thay lạc = lạc nguời ta đã ép hét dầu rồi còn lại bã có đuợc không, hay cứ phải lạc sống rang lên mới có chất . còn cách chăm sóc lửa thế nào mong anh em chỉ dùm càng nhanh càng tốt xin bác NDoan và anh Tiến người làm vuờn cùng các anh em bổ xung hộ em kiến thức về chòe lửa gấp với cám bã có thiếu chất gì nữa không và cho ăn bao nhiêu sâu thì đuợc chăm sóc theo mùa ở Hn ra sao :mad: mong anh em sớm PM lại gấp quá rùi

2. Bachhson

Bachhson Member

Thích đã nhận:
    6
    Tôi cũng nuôi Lửa tại HN mấy năm. Quan điểm của tôi, anh lấy lạc đã ép dầu là tốt nhất. Sâu tươi và dế ăn kèm hàng ngày nữa là ổn. Ở HN không có nhộng kiến nên ăn vậy là OK. Chúc bạn thành công!

3. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    CHIM MỚI VỀ

Bạn hãy cho ăn sâu tươi và thêm cào cào nếu chim mới về hãy treo chỗ nào yên tĩnh phủ 1/2 áo lồng lại để chim khỏi nhảy nhiều kiệt sức vì mới đi xa về, bạn cũng nên cho chú nó uống vitamin để bổ xung thêm, đừng đem chim đi thử nha bạn nguy hiểm lắm đó. Chúc bạn có chú chim hay:applause::applause::applause:

4. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    em xin lỗi chen ngang các bác 1 tí,các bác có bít cách phân biệt chòe lửa nam với chòe lửa bắc kô ạ?em cũng mới bắt 1 con thấy người bán bảo chòe nam nhưng em cũng kô rõ mô tê thế nào?mong các bác chỉ giúp em.

5. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    chim mới về hôm qua nhưng mà sáng nay chơi luôn rồi các bạn à,con đang ra nốt đuôi rất căng chỉ cần tặc tặc tặc là em nó chơi ngay.còn 1 em do thiếu nuớc trên tầu đã thêm tiền chăm sóc mà vẫn để em nó thiếu tí nuớc nhưng cũng đã bắt đầu chơi rồi,vitamin gì các bạn mua ở đâu và cho nó ăn thế nào thế .mà cám mình làm thế đã đủ chất chưa mong các anh em góp ý nhiệt tình hihiihih vì mới vào nghề chòe lửa mà

6. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Cũng không nhất thiết phải kiệt dầu. Bạn cứ cho chim ăn bình thường, nhớ bọc giấy báo cho hút bớt thôi.
    Mồi tươi đầy đủ cho những ngày đầu nhé!

7. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    vâng thưa anh còn con mất nuớc thì có cách nào cho nó lại nguời nhanh không anh.em lo cho con đó quá hôm qua về cho nuớc vào ,nó chơi hết nửa cóng luôn sáng ra nhìn em nó mà buôn quá trưa thì đỡ hơn và cũng chơi lại nhưng có vẻ hơi yếu và ỉu anh à,