CẦN CÁC ANH(CHỊ) GIÚP E LÀM 1 HỒ THỦY SINH MINI !!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi dandambo, 28/7/14.

1. dandambo

dandambo Member

Thích đã nhận:
    0
    E hiện đang cần làm 1 hồ thủy sinh mini size tầm 30-40 cm...mình đã đọc nhìu bài hướng dẫn...nhưng đa số toàn dành cho hồ có size trung, lớn...e chưa có 1 kiến thức về thủy sinh...thấy các anh chị hướng dẫn phần làm nền cũng hiểu sơ sơ...theo nhiều bài mình đọc được thì mình định làm nền bằng phân hạt dạng công nghiệp vs đá và cát...vì hồ nhỏ nên mình sẽ k chơi lũa...mình k biết cây tonia dễ trồng không...nhìn hồ của các anh chị trên diễn đàn trồng tonia thấy mê quá...nên định chơi rêu vs tonia gì đó....mong các anh chị giúp, tư vấn giùm mình với...hồ mình nhỏ nên chắc mình k sử dụng bình CO2...hiện mình còn đi học nên kinh phí còn khá hẹp...tks các anh chị đã đọc và mong mọi người góp ý kiến

2. hains

hains Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Kinh phí ít thì bạn có thể làm bể 30x20x20 + lọc tràn
    Bể nhỏ thì chắc tầm 1kg-2kg phần nền, tốt nhất là dùng nên ADA 90k/kg, nền dùng tốt 1 tý chơi cho lâu :) (độn thêm đá nham thạch ở dưới)
    Xắp sếp bố cục bằng đá cho phù hợp(bằng lũa dễ hơn n mà lũa cho bể nhó thế ko biết có kiếm đc ko)
    Bể 30x20x20 là tầm 10l (đã trừ nền) thì làm quả đèn led 10W~12W là ok
    Về cây thì nên trồng cây cắt cắm là dễ nhất(thủy cúc, vảy ốc...), trải nền bằng rêu. Cây tonia là cây khó trồng nên bạn chưa nên thử ngay đâu :)
    Cơ bản như thế là có 1 hồ thủy sinh rồi :) còn CO2 và quạt giải nhiệt cho hồ thì hoàn toàn có thể DIY đc đơn giản lắm :)
    Chú ý sau khi setup bể xong nên bật đèn 24/24 và thay khoảng 70% nước (cái này ngăn rêu hại bùng phát sau khi setup bể) trong 3 ngày đầu.
    Chúc bạn có 1 bể thủy sinh vừa ý :)

Last edited: 30/7/14