Cần các Anh chỉ thêm kinh nghiệm.

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi kuranh, 18/8/11.

1. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Con Gà nhà em nó đang ấp,nhưng số trứng hơi nhiều(15 trứng).Nó nằm không che được hết số trứng đó,bây giờ em phải làm sao.Mấy trứng nó đẻ lúc đầu em thấy để lâu quá không biết có bị hư hay không,trứng đẻ xong là em đem vô nhà liền.Mong anh chị em chỉ dùm ,thanks.

2. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    Giải pháp tối ưu là tìm chỗ gửi. Còn không, bạn phải lót ổ rơm cho dầy theo hình lồng máng để trứng đều có xu hướng dồn tụ vào trung tâm thì gà mẹ sẽ ôm hết trứng. Khi gà ấp được chừng 4-5 ngày thì bạn soi trứng để loại bỏ những trứng không cồ giúp cho gà mẹ dảo trứng dễ hơn và các tứng mới ấp nhu vậy bạn vẫn còn có thể làm ốp la. Thân chào!

3. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Hoàn toàn đồng ý với cách của anh Hùng. Lâu quá k thấy a.Hùng pót gà.

4. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cho em hỏi thêm là Gà đang ấp mà bị mấy con mạt thì làm sao bây giờ,bắt nó xuống mua thuốc về xịt hay sao.Em có mua thuốc xịt nhưng là thuốc xịt chuồng trại thôi.Không lẽ bây giờ xịt thuốc vô ổ của nó.Mong anh em chỉ dùm.Thanks

5. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    ra thú y mua thuốc xịt bù chét cho chó mèo đó, vạch lông lưng cánh buồm nói chung là chỗ nào có mà xịt rù quăng nó ra ngoài nắng 1 lát, thay rơm ổ trứng( đổi cái khác càng tốt). Nhà mình có trồng xã nên mình lấy lá xã phơi khô lót phía dưới rồi cho ít rơm lên trên nên vấn đề đó dc khắc phục, trước kia cũng bị như bạn, mỗi lần thò tay vô ổ là mạc bò đầy lên tay ngứa mún chết, mạc cắn mắt mồng con gà mái tội nghiệp kinh, có khi cả gà kon cũng bị, thường là do độ ẩm nhiều đó bạn. Chia sẽ cùng bạn vì mình cũng lận đận vụ này rồi

phuongquang and kuranh like this.
  6. kuranh

kuranh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn cho mình hỏi là lót xã trong ổ có tác dụng gì vậy,trị được mấy con mạc đó hả.Thanks

7. firstkiss

firstkiss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Trưa nắng bắt nó ra khỏi ổ cho ăn uống để ko mất sức, nhà có cát thì nó sẽ tự động ra bới cát mà tắm lúc đó sẽ tự bớt mạt, nhiều trứng quá cũng ko sợ, quan trọng gà mẹ khôn hay ngu, khôn nó tự động đảo trứng, ngu thì mỗi ngày bạn đảo trứng dùm nó, chứ để vậy 100% mấy trứng ở ngoài sẽ hư, còn bạn đảo trứng dùm nó có thể 70>80% ko hư... Tầm 12 ngày bỏ trứng vào thao nước cho nó lội, nếu thấy trứng nào nó bi xục xịch thì bỏ, nhớ đừng có lắc cái trứng nha...

Last edited: 25/8/11
    kuranh thích bài này.